• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẮC MẮC VÀ THẢO LUẬN SỬ DỤNG HTC DESIRE

commander_HTC

rồi ok , bạn cho mình hỏi cách cài ứng dung trên thẻ nhớ , máy mình đã root

OK, máy bạn đã root.

Để cài app lên thẻ nhớ, trước hết bản ROM cook của bạn phải phát triển từ android 2.2, theo cấu trúc froyo hoặc A2SD+.

Nếu theo cấu trúc A2SD+ thì sdcard của bạn phải có phân vùng ext2, 3, hoặc 4. Trong đó ext3 được lựa chọn nhiều hơn cả, theo mình hiểu thì ext2 tốt cho sdcard nhưng truy xuất chậm, ext4 truy xuất nhanh nhưng gây hại sdcard nhiều hơn, còn ext3 là ở giữa.

Có nhiều cách tạo ext-card:

Dùng tiện ích "Partition SD Card" trong app "ROM Manager" có sẵn trên Market để tạo phân vùng và phân vùng mở rộng cho SDCard, theo mình biết, tuy không hiển thị option chọn ext2,3 hoặc 4 trong tiện ích nhưng mặc định là ext3; hoặc:

Chạy recovery theo phương pháp cơ bản của bác PhamQuang cũng có thể tạo ext-card (đọc thread này).

Theo dung lượng thẻ bạn chia phần vùng ext cho phù hợp, thông thường tỉ lệ ext-card/SDCard là: 256-512Mb/4Gb, 512Mb/8Gb ..., hoặc theo nhu cầu cài đặt các app.

Khi dùng ROM theo dạng này thì khi cài đặt các app đã được mặc định để trên ext-card.

Nếu theo cấu trúc froyo, tức là NoA2SD thì không cần phân vùng cho SDCard, (Sự khác nhau giữa 2 cấu trúc này mình sẽ nói ở dưới). Khi dùng ROM theo dạng này thì trên thư mục gốc của thẻ được tạo 1 thư mục để dùng làm nơi cài đặt cho các app.

Khi vào settings/applications/manage applications, việc bạn không thấy app được cài lên thẻ ở nhãn "On SD Card" theo cấu trúc A2SD là tất nhiên, vì app được cài lên ext-card. Đồng thời có một số app chưa được viết hoặc tương thích với A2SD nên mặc nhiên khi cài sẽ vào phone stortage. Khi bạn vào chi tiết mỗi app, có một số cho phép bạn chuyển sang SD Card bằng nút "move to SD Card", tuy nhiên khi đã move rồi chuyển về thì sẽ ghi lên phone stortage chứ không phải ext-card nữa.

Có một số phương pháp để cài cưỡng bức app lên SD-Card:

- dùng lệnh adb để set mặc định ROM sẽ cài lên ổ đĩa nào theo lệnh:
adb shell pm setInstallLocation 2
2 là SD-card
1 là phone stortage
0 là auto.

- hoặc cài app ROOT Explorer lên điện thoại để cài đặt, cấp quyền trực tiếp cho các app khác thông qua app này, đồng thời cũng ghi/xoá trên thư mục /system của ROM.

Sự khác nhau giữa cấu trúc A2SD và NoA2SD theo mình là không nhiều.
- A2SD thì độ refresh SDCard khi connect/inconnect PC với mobile là nhanh hơn NoA2SD, vì phải unmount SDCard khỏi điện thoại và chuyển quyền truy xuất cho PC, còn A2SD thì không (vì các app cài trực tiếp trên ext-card, là vùng chỉ có HĐH điện thoại quản lý) hoặc ngay cả khi ROM theo cấu trúc A2SD mà các app được move/ hoặc cài cưỡng bức lên SDCard thì cũng giốgn như NoA2SD mà thôi.

Trên đây là những gì mình có thể trao đổi với bạn, ngoài ra bạn có thể nghiên cứu các thread có nêu về vđ này ở ngoài.

Kenji1992

thả tay với cái này rồi :((
à mấy bạn cho mình hỏi vì sao tin nhắn đến nó vẫn phát nhạc nhưng chỉ rung có 1 cái là thôi , hok rung tiếp nữa là sao

Chỉnh sửa cuối:

commander_HTC

thả tay với cái này rồi :((
à mấy bạn cho mình hỏi vì sao tin nhắn đến nó vẫn phát nhạc nhưng chỉ rung có 1 cái là thôi , hok rung tiếp nữa là sao

mình nghĩ chế độ rung của HTC chỉ có vậy, hoặc do cách lập trình HDH android như vậy chăng.
nhưng sao mà lại thả tay là sao :-?

ducvhq

thả tay vs cái cài ứng dụng trên thẻ

Bạn sử dụng app Handcent là có thể set được nhạc chuông, sms, ... bất cứ để file nhạc ở đâu. Và với app này bạn cũng có thể set chế độ rung.

nicklanick

Member
:(( các bác ơi :(( sao pin em sạc 4h mới full ạ :(( em ko có sạc zin chỉ có sạc của bb với cái cốc sạc thôi :(( sạc bằng máy tính cũng thế ạ :((
giúp em với

ninhnd

:(( các bác ơi :(( sao pin em sạc 4h mới full ạ :(( em ko có sạc zin chỉ có sạc của bb với cái cốc sạc thôi :(( sạc bằng máy tính cũng thế ạ :((
giúp em với

bình thường mà bạn, có gì đâu mà kêu ghê thế

ducthang

Hơn nhau có 2h ấy mà nó cũng do cái sạc của bạn dòng mAh nó thấp nên sạc lâu đầy 4h mà bạn dùng nó vẫn tốt là không sao.pin bạn dùng đc bao lâu??:-?

ducdl2

giúp em với
Sạc của BB chỉ có 700mA thôi thì phải trong khi sạc zin 1000mA nên sạc lâu phải rồi.

nicklanick

Member
Hơn nhau có 2h ấy mà nó cũng do cái sạc của bạn dòng mAh nó thấp nên sạc lâu đầy 4h mà bạn dùng nó vẫn tốt là không sao.pin bạn dùng đc bao lâu??:-?

thank bác:D
pin em dùng thì ngẫu hứng lắm :D nghe gọi nhắn tin bằng em nó thì cả tháng ko hết 25k khuyến mãi:D nhưng chưa cso ngày nào là chưa phải sạc từ hôm mua về ạ:D

ducthang

bạn đang dùng rom j vậy?bạn nện sạc bằng sạc đi theo máy nhé.của m ít nhất cũng phải đc ngày rưỡi không phải 2 ngày nhé.

nicklanick

Member
bạn đang dùng rom j vậy?bạn nện sạc bằng sạc đi theo máy nhé.của m ít nhất cũng phải đc ngày rưỡi không phải 2 ngày nhé.

còn tùy vào bác dùng những j chứ ạ. bác thử cày hộ em cái camera xem đc mấy tiếng giúp em với ạ:D rồi em cũng về thử.

grey_cat

hix, tình hình là mình đang cố gắng cài ROM DHD, thẻ nhớ vốn đã chia partition bằng ROM manager từ trước rồi, hôm nay ngu ngơ thế nào lại chia thêm lần nữa, kết quả là bi giờ dung lượng thẻ chỉ còn 6.91gb (mất 2 lần 512mb rồi T_T) lần trước mình nhớ đã có 1 bạn up lên hướng dẫn cách khôi phục lại partition đã chia, mà lâu quá bây giờ vào mò mãi không ra, search cũng không thấy, anh em nào chỉ giúp mình với. thanks trước nhé

ducvhq

hix, tình hình là mình đang cố gắng cài ROM DHD, thẻ nhớ vốn đã chia partition bằng ROM manager từ trước rồi, hôm nay ngu ngơ thế nào lại chia thêm lần nữa, kết quả là bi giờ dung lượng thẻ chỉ còn 6.91gb (mất 2 lần 512mb rồi T_T) lần trước mình nhớ đã có 1 bạn up lên hướng dẫn cách khôi phục lại partition đã chia, mà lâu quá bây giờ vào mò mãi không ra, search cũng không thấy, anh em nào chỉ giúp mình với. thanks trước nhé

Thẻ bạn 8GB thì máy chỉ hiểu khoảng 7,6 GB thôi, bạn chia Ext 512 MB thì còn 6,91GB là đúng rồi, không có hiện tượng bị chia 02 lần đâu.