• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN CÁCH PHÂN BIỆT IPHONE 3G WORLD VÀ 3G AT&T UNLOCK

vtp9x

Hiện nay iphone 3G đã unlock được dễ phát sinh ra tình trạng "thật giả lẫn lộn" nên mình mở topic nay để thảo luận cách phân biệt iphone 3G wordl và 3G at&t đã được unlock.
Lưu ý : Chúng ta chỉ thảo luận về mặt kỹ thuật chứ không bàn về vấn đề " ai đã mua ..và ai đã bán .."

Iphone 3G về VN từ nhiều nước khác nhau chỉ yếu có 3 loại : 3G world, 3G at&t hộp thấp ( 3G lock hộp thấp), 3G at&t hộp cao ( 3G lock hộp cao )
Các cách phân biệt 3 loại trên:

1.Phân biệt qua vỏ hộp:
tham khảo tại đây: http://pdaviet.net/newthread.php?do=newthread&f=178
- Vấn đề phát sinh : vỏ hộp có thể thay đổi :D

2.Phân biệt qua model máy: Setting> General> Model

iphone 3G lock hộp cao

3G world
3G world và 3G lock hộp cao vẫn không phân biệt được bằng cách này​

3. Phân biệt dựa vào phần mềm unlock
Vào installer hoặc cydia xem máy có cài "yellowsn0w" không nếu có chắc chắn là bản lock
- Vấn đề phát sinh : không cài qua wifi thì không có thấy :D

4. Restore và active bằng sim
Đây là cách phân biệt tốt nhất và hữu hiệu nhất ( nhưng có 1 chút phiền phức là phải có máy tính )
- 3G lock : restore lại lock máy

- 3G world : restore không lock máy

Sẽ có nhiều sai xót mong anh em góp ý bổ xung !=D>=D>=D>​

Chỉnh sửa cuối:

sonpham1102

Mình có vài cách thổ dân bổ xung!

Theo kinh nghiệm của mình và mấy A, E thì có vài cách nhận biết thổ dân như sau:
Nếu gặp iphone trong các trạng thái sau thì sẽ xem như sau:
- Iphone trong trạng thái cộng cable và cái đĩa mà không có Slide Call Emercy: Tức đang trong cơ chế Recovery Mod. Các bạn đem Restore 2.2 gốc và cắm SIM vào nếu trong vòng 15 giây hoặc 20 giây mà iphone tự active vào trong thì đó là bản World. Nhưng trong quá trình Restore xẩy ra lỗi 1013 thì đây là iphone đã nâng Baseband lên 2.2.1 và bạn lại phải Restore 2.2.1 gốc rồi lại thử như trên. Nếu ko vào trong thì chiếc iphone đó tạm thời làm ipod.
- Iphone trong trạng thái bình thường có sóng: Các bạn xem nếu có Carier trong mục Setting (Nếu không là có XSIM cũ) thì hãy gặt Air Plane Mode OFF -> ON nếu thếu nó lại lên Carier và lại Serching sóng thì có 3 trường hợp:
+ Bản World thật sự.
+ Bản LOCK đã UNLOCK phần cứng và gắn XSIM trong nên mới tiếp xúc tốt thế. Các Bạn vào settings->General->About->Moderm Firmware nếu từ 02.28.00 trở xuống thì tốt và xem thêm Model để xác nhận LOCK hay World.
+ Bản LOCK UNLOCK bằng phần mềm: Nếu đang là Firmware 2.2 thì bạn tắt máy đi và khi bật lên thấy cột sóng có gạt sang hình máy bay rồi gạt lại thì đó là Unlock phần mềm. Còn nếu là Firmware Custom 2.2.1 thì Bạn cần vào Cydia hoặc Installer kiểm tra xem có cài Yellowsn0w 0.97 không là xác định được luôn.

vtp9x

Iphone trong trạng thái bình thường có sóng: Các bạn xem nếu có Carier trong mục Setting (Nếu không là có XSIM cũ) thì hãy gặt Air Plane Mode OFF -> ON nếu thếu nó lại lên Carier và lại Serching sóng thì có 3 trường hợp:
+ Bản World thật sự.
+ Bản LOCK đã UNLOCK phần cứng và gắn XSIM trong nên mới tiếp xúc tốt thế. Các Bạn vào settings->General->About->Moderm Firmware nếu từ 02.28.00 trở xuống thì tốt và xem thêm Model để xác nhận LOCK hay World.
+ Bản LOCK UNLOCK bằng phần mềm: Nếu đang là Firmware 2.2 thì bạn tắt máy đi và khi bật lên thấy cột sóng có gạt sang hình máy bay rồi gạt lại thì đó là Unlock phần mềm. Còn nếu là Firmware Custom 2.2.1 thì Bạn cần vào Cydia hoặc Installer kiểm tra xem có cài Yellowsn0w 0.97 không là xác định được luôn.
tán thành theo cách này đây là cách mình đã dùng từ lâu để test nhanh. tuy nhiên + kinh nghiệm mới phán đoán chính xác được

viplexus

Thế theo bác 3G World.Thấp và Cao cái nào sịn nhất để e thêm kinh nghiệm? Sr e gà

B

Beelzebub

Guest
Những model dưới đây là bản world, còn lại là bản lock

Hồng Kông/Macao: MB489ZP/A MB496ZP/A MB500ZP/A
Niu Di lơn Vodafone: MB489X/A MB496X/A MB500X/A
Singapore: MB489ZA/A MB496ZA/A MB500ZA/A
Italy TIM/Vodafone: MB489T/A MB496T/A MB500T/A
CH Séc: MB489CZ/A MB496CZ/A MB500CZ/A MB490CZ/A MB497CZ/A MB501CZ/A
Hy Lạp: MB489GR/A MB496GR/A MB500GR/A
Lúc xem bua: MB489NF/A MB496NF/A MB500NF/A
Nga: MB489RS/A MB496RS/A MB500RS/A
Nam Phi: MB489SO/A MB496SO/A MB500SO/A

Last edited by a moderator:

nhanotc

Em gà nhưng mà cho em hỏi chút
Tình hình là em cũng đang mún ring 1 em về nhưng mà khổ quá là ko đủ tiền mua hàng mới nên chỉ mua hàng cũ thôi.
Ra quán người ta bảo em con 2G to hơn con 3G có phải không mấy bác.
Nó để 2 con iphone cạnh nhau 1 con to và 1 con nhỏ. Nó bảo 2G to hơn và dày hơn 3G. chả bít thế nào nữa.

ThAngNgO_

Em gà nhưng mà cho em hỏi chút
Tình hình là em cũng đang mún ring 1 em về nhưng mà khổ quá là ko đủ tiền mua hàng mới nên chỉ mua hàng cũ thôi.
Ra quán người ta bảo em con 2G to hơn con 3G có phải không mấy bác.
Nó để 2 con iphone cạnh nhau 1 con to và 1 con nhỏ. Nó bảo 2G to hơn và dày hơn 3G. chả bít thế nào nữa.

đúng đấy bạn, 3g nhỏ hơn và mỏng hơn :D

Germaniteen

mua gì thì mua chứ nên tham khảo kỹ lưỡng đễ con chừng lẫn lộn ATT & World!

Orbit

Các bạn cho hỏi thăm 1 chút:
Máy của mình kiểm tra ra kết quả như sau:
  1. Tháo khay sim ra, không thấy cái x-sim!
  2. dò Model là MB048LL.
  3. Model FW: 02.28.00
  4. Số serial: 858354TEY7K
Như vậy máy mình là máy lock và unlock bằng sòt phải không các bạn?
Có trường hợp nào x-sim nó dán hẳn ở trong máy luôn không vậy bạn và có cách nào phát hiện được không?
Rất mong được tư vấn.
Cám ơn

Thanks Bác Germaniteen

Chỉnh sửa cuối:

Germaniteen

Các bạn cho hỏi thăm 1 chút:
Máy của mình kiểm tra ra kết quả như sau:
  1. Tháo khay sim ra, không thấy cái x-sim!
  2. dò Model là MB048LL.
  3. Model FW: 02.28.00
  4. Số serial: 858354TEY7K
Như vậy máy mình là máy lock và unlock bằng sòt phải không các bạn?
Có trường hợp nào x-sim nó dán hẳn ở trong máy luôn không vậy bạn và có cách nào phát hiện được không?
Rất mong được tư vấn.
Cám ơn

Máy bạn là bản lock rồi đó! FW 2.28 thi unlock bằng yellowsn0w được đó! đừng up lên 2.2.1 là tiêu!

smallguy73

3G của New Zealand và của Úc đều có chung Model: MB496X/A vậy phân biệt thế nào đây.///??? chắc dùng thêm cách restore về bản gốc rồi....

Germaniteen

Cứ việc chỉ còn cách đem theo cái FW 2.2.1 original đi! Rồi restore thử là biết liền luôn khỏi sợ bị cửa hàng lừa nhé!

Zenki

Super V.I.P
Cứ việc chỉ còn cách đem theo cái FW 2.2.1 original đi! Rồi restore thử là biết liền luôn khỏi sợ bị cửa hàng lừa nhé!
Restore như thế nào bạn? Bạn hướng dẫn chi tiết thêm cho mình tí nữa được không? khi đi mua thì nên mang theo những gì và lúc tới mua thì nên test kiểu gì?

Germaniteen

Restore là khi bạn cắm cái iPhone vào iTunes, nó sẽ cho mình chọn restore, bấm vào đó, nó sẽ restore FW cho mình hoặc là Upgrade lên FW mới hơn! Đi mua bạn nên nói cho bán cho cắm iPhone vào iTunes, coi nhận ra được iPhone không, qua bước này là an tâm con iPhone không phải của bác Đào, sau đó bạn kêu tiệm bán upgrade lên FW mới nhất của iPhone là 2.2.1, xong bỏ sim vào có nhận sóng không, nếu mà không nhận sóng thì chắc chắn là hàng ATT locked rùi! Để đỡ mất thời gian down FW trực tiếp trên iTunes, bạn cứ đem theo cái FW 2.2.1 original down sẵn ở nhà! Rồi kêu tiệm nó Shift+Restore con iPhone!

Sau khi đã test cái đó là về phần phone, còn giờ test về cái Wifi, bluetooth coi ra sao! Test cảm ứng ra sao! Loa ra sao, gọi điện thử coi thế nào!

Bác vào Settings-->General-->About lấy số "seri@l" vào trong trang Apple kiểm tra xem sao!

Đây là một số cách kiểm tra hết sức cơ bản đó bạn!

nobitaII

Anh em nào mua IPHONE tại Viễn Thông A chưa? Nếu mua rồi thì có phài IP World hay AT&T ?

Anh em cho mình nơi nào bán IP World uy tín 1 chút. Thanks các bạn rất nhiều.

QuangThang89

Nếu bạn ở Sài Gòn thì đây là chỗ uy tín nhất, chủ cửa hàng là SM Batkid nên có thể yên tâm ko sợ bị lừa, thân :)

tucinco

hàng của Úc có thằng nào bán IP wolrd ko vậy ae ?? .. e đang quan tâm .. vì người nhà bên úc nói là có hàng nguyên seal.. quốc tế luôn .. theo cách phân biệt hàng thì đàng sau hộp ko có ký tự hay hình nào của IP lock .. ( AT&T hay Vodafone ) .. vì hàng nguyên seal nên ko check o trong được .. ae thấy sao ?? hình thật ..