• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Thảo luận sử dụng Nokia 5530 XpressMusic

Status
Không mở trả lời sau này.

Inuyasha1987

Bạn nói hơi quá.

Bỏ qua GPS thì 5800 còn hơn 5530 nhiều cái lắm
- Pin 1350 so với 1000
- Máy ảnh ngang nhau chứ hơn kém gì nhỉ ? vẫn là 3.2 Mp Carl Zeiss

Và còn 1 điều nữa là tùy theo cảm nhận của mỗi người, riêng tui thì thấy 3 cái phím xanh đỏ trắng mà làm cảm ứng thì hơi mệt, phím cứng cho việc gọi và cúp máy vẫn tốt hơn cảm ứng. Nhìn mấy con cảm ứng ra từ nào giờ xem, ngoài iPhone ra thì hầu hết đều có phím xanh, đỏ là phím cứng vì nó rất tiện trong việc bắt máy nhanh. Nhở bạn đang gọi rồi muốn cúp máy mà cái cảm ứng nó ba trợn không cúp được thì có nước tháo pin thôi --> nút cứng vẫn lợi thế hơn.

Mà bạn cũng lạ thật, bản bỏ cái 3G và GPS ra mà đó lại là 2 điểm quan trọng không thể thay thế được vậy thì còn gì để nói nữa :O ? Vậy bạn nghĩ sao nếu tui nói rằng : Nếu bỏ qua số điểm ảnh 3.2 và tốc độ thì iPhone 3G chắc chắn hơn iPhone 3GS rồi, giá tiền rẽ hơn, tính năng ý chang.... :|=))

Vậy là bạn ko hiểu ý mình rồi, mình hỏi bạn mua điện thoại có dựa trên tính năng mình cần hay ko, nếu tính năng bạn ko cần thì mua chỉ phí tiền mà ko dùng tới, mà camera cùng 3.2 ko có nghĩa chụp hình giống nhau, cái này chắc bạn biết khá rõ rồi, mình nói có lẽ là vì nó chưa ra nên chưa test đc nhưng đây là 1 điểm yếu cũng khá lớn của 5800 nên chắc sẽ đc khắc phục. Còn nút cứng lợi hơn á, chưa chắc vì mình xài hoàn toàn cảm ứng trên màn hình thôi ko bao h dùng mấy nút kia, vậy nên tùy cách sd của từng người thôi ko có gì là tuyệt đối cả. Thêm nữa đừng nói kiểu nếu bỏ qua ảnh 3.2 và tốc độ thì iphone 3G chắc chắn hơn 3GS vì so sánh kiểu ấy rõ ràng là vụng về kiểu trẻ con dùng để đả kích mình mà ko dựa trên 1 cơ sở đánh giá nào

Chỉnh sửa cuối:

thong1260

Em này chừng nào xuất hiện vậy các bác ? Thằng bạn mình nó nôn quá chùi luôn rùi

Bạn nói hơi quá.

Bỏ qua GPS thì 5800 còn hơn 5530 nhiều cái lắm
- Pin 1350 so với 1000
- Máy ảnh ngang nhau chứ hơn kém gì nhỉ ? vẫn là 3.2 Mp Carl Zeiss

Và còn 1 điều nữa là tùy theo cảm nhận của mỗi người, riêng tui thì thấy 3 cái phím xanh đỏ trắng mà làm cảm ứng thì hơi mệt, phím cứng cho việc gọi và cúp máy vẫn tốt hơn cảm ứng. Nhìn mấy con cảm ứng ra từ nào giờ xem, ngoài iPhone ra thì hầu hết đều có phím xanh, đỏ là phím cứng vì nó rất tiện trong việc bắt máy nhanh. Nhở bạn đang gọi rồi muốn cúp máy mà cái cảm ứng nó ba trợn không cúp được thì có nước tháo pin thôi --> nút cứng vẫn lợi thế hơn.

Mà bạn cũng lạ thật, bản bỏ cái 3G và GPS ra mà đó lại là 2 điểm quan trọng không thể thay thế được vậy thì còn gì để nói nữa :O ? Vậy bạn nghĩ sao nếu tui nói rằng : Nếu bỏ qua số điểm ảnh 3.2 và tốc độ thì iPhone 3G chắc chắn hơn iPhone 3GS rồi, giá tiền rẽ hơn, tính năng ý chang.... :|=))

5530 có Camera 3.2 Megapixel, chế độ autofocus và đèn flash LED nhưng không chơi ống kính Carl Zeiss.

mucelago

Active Member
Hehe, vậy là 5530 dưới 5800 1 bậc rồi. Tin vừa đọc được thì 5800 chỉ cần nâng lên FW 20.x là CPU chạy ở mức 434 MHz giống 5530 rồi.

MinAh

đợi mệt wá mua 5800 lun roài,chủ yếu là kết cái màu xám đạc biệt.em này chờ mãi ko ra nãn lòng gê :))

bosscarrot

Máy ảnh 5800 chụp đẹp, mấy bạn đừng có chê nó chụp xấu khi thiếu ánh sáng. Chụp xấu là do đèn flash. Mình nghĩ thì về giao diện cái đó là chuyện nhỏ thôi, 2 cái máy này nó cũng cùng 1 dạng cả thì về sau này 2 máy cũng giống nhau về firmware thôi.
Với lại ống kính gì thì ống kính, và ko nhất thiết camera 3.2 hay 2. thì 3.2 sẽ đẹp hơn đâu, còn phụ thuộc vào cấu tạo của ống kính nữa. Giờ chưa có bản thử nghiệm thì mấy bạn cãi nhau làm gì. Biết đâu sau này camera 5800 hơn 5530 thì sao.
Có GPS hay ko thì ở việt nam cái này ko quan trọng. Người vn mình thử hỏi có bao nhiêu người có đủ khả năng mua ô tô để đi, đi xe máy mà dùng gps thì bạn bỏ đthoai ở đâu. Bạn tính cầm tay hay bỏ túi quần? Bỏ túi quần thì mình ko bắt đc GPS, còn cầm tay mà ở tp lớn thì thôi rồi lượm ơi.
5530 hơn 5800 ở duy nhất một điểm mà mình thấy thôi, đó là vỏ bên ngoài. Skin thì mình thấy hợp cho phái nữ hơn. 5800 có cái vỏ ọp ẹp, máy thì to mà cầm chẳng sướng chút nào.
Nếu bạn gọi điện thoại nhiều thì dùng phím cứng vẫn thích hơn, lúc tắt máy ấy.
Còn cái bạn so sánh ip 3g với 3gs kiểu vậy là tầm bậy rồi. Nó đắt hơn thì phải có cái gì trong đó nữa.

Chỉnh sửa cuối:

Inuyasha1987

tin mới hơn nè,thấy bảo máy có tầm 4 triệu,rẻ hơn so với dự tính,hy vọng thế:)
http://sohoa.vnexpress.net/SH/Dien-thoai/Smartphone/2009/08/3B9B0933/
mối tội máy này ra mình se không mua vì đang dùng 5800 rùi,trước cũng định đợi nó ra xem thế nào nhưng k chịu nổi đã rước e 5800 trước

Giá rẻ hơn dự kiến có 4tr về vn chắc chỉ 4tr5 hoặc gần 5tr và sau 1 thời gian sẽ còn hạ giá, kiểu này con này quá ngon rồi, kiểu này ai chưa mua đt mà còn phân vân chắc sẽ chọn con này hết

MinAh

nhưng mờ nằm ở fân khúc tầm trung nên vẫn ko = 5800.ai mún mua 1 cái cho đáng tiền để xài thì vẫn fải si nghĩ lại,như mình thì cúi cùng cũng chọn 5800

heoconditbu

nhìn thon gọn hơn hẳn 5800,cá nhân em ko có 3g or gps cũng dc vì biểu diễn vài lần là chán thôi à,tầm giá 4t5>>>5t là ok....em đang đợi từng ngày

mucelago

Active Member
Trời, FW mới thì phải cuối năm lận bác à, mới vừa có FW30 thôi mà, mà check bằng NSU vẫn chỉ là FW21 thôi ấy chứ.

Bèo lắm cũng cuối năm

bosscarrot

Lần ra firmware mới mà toàn thay đổi chủ yếu về speed và compality thì em ko thèm đụng tới phần cập nhật nữa.

heoconditbu

-các bác cho em hỏi xí:bên Anh bán 5530 khoảng 4t (nghĩa là mua đứt lun) hay còn phải thêm tiền hợp đồng sử dụng theo tháng nữa
-vài tuần nữa em có ng nhà đi Anh tính lấy 1 em nhưng sợ mua tiền mặt 4t rồi + thêm tiền sử dụng dịch vụ hay thuê bao mạng....(đại loại vậy) ...........thì toi
-mua về đây là sử dụng ngay(sim nào cũng dc) hay có cần unlock phần mềm-cứng-ghép sim gì ko ạ(em fan sharp nên hay lo vấn đề này)
thanks các bác nhìu

mucelago

Active Member
Với những máy tầm trung như 5530 thì thường nhà mạng nó cho không + hợp đồng 2 năm chứ cũng không tốn tiền đâu bác. Trừ khi là iPhone hay N97 có thể sẽ đội giá lên khoảng 200$. Yên tâm nhé, nhưng thiết nghỉ nếu không cần thiết thì bác mua ở VN sẽ khỏe hơn về vấn đề bảo hành, hậu mãi cũng như hỗ trợ tiếng Việt good hơn.

Một số người hay có quan niệm máy Nokia xuất qua Châu Âu tốt hơn ở Việt Nam, nhưng đều này là hoàn toàn sai lầm nhé. Các tập đoàn lớn như Nokia đều quy định chuẩn chung toàn thế giới khi sản xuất, việc các máy dành cho thị trường Trung Quốc hay Việt Nam hay gặp lỗi đều là do đặc thù khí hậu nóng ẩm của không khí hoặc môi trường làm tuổi thọ máy giảm mà thôi. Nếu như có lỗi trong quá trình sản xuất thì không riêng Châu Á mà cả Châu Âu hay bất cứ Châu nào cũng bị à ( Gần đây nhất là 1 loạt 5800 toàn thế giới bị lỗi loa thoại, loa nhạc bị rè hay màn hình bị sọc đâu riêng gì Việt Nam hay như mấy đợt thu hồi pin Laptop cũng vậy ).

Hy vọng các bạn đừng có bị tung hỏa mù để rồi mua những con máy xách tay hay máy Finland gì đó với cái giá xem xem giá máy chính hãng. Bản thân mình mua hơn 1 chục cái điện thoại từ dỏm tới xịn rồi ( cả Sony, Samsung, Nokia, Motorola ) tất cả đều là hàng hãng và đều Made in China cả và tất cả đều dùng tốt. Trước đây mình từng làm trong lĩnh vực di động và biết rõ mặt trái của máy xách tay có nhiều loại lắm, nhưng loại nguy hiểm nhất là các máy dựng của TQ Rồi đóng mác xách tay, nguy hiểm hơn cả điện thoại Trung Quốc vì toàn được làm lại từ board lỗi ( Còn việc vì sao board lỗi chính hãng bị tuồn ra ngoài thì không cần quan tâm đâu vì ngay ở VN nếu các bạn ra chợ Nhật Tảo cũng không khó kiếm được board TV lỗi chính hãng hihi ).

Nói ít hiểu nhiều thôi, dân Việt mình là vậy, hễ nghe ai khen cái gì hay chê cái gì rồi thì đều bị khắc sâu trong lòng rồi thì 90% người chưa dùng qua món đó cũng lên tiếng chê theo. Mình gặp rất nhiều trường hợp member chửi 5800 dỡ, cảm ứng không nhạy vv..vv.. .mà khi hỏi ra thì toàn là được "sờ nắn" trong siêu thị điện thoại chứ chưa có mấy người thực sự dùng qua.

Theo ý mình, bạn nên mua tại Việt Nam là tốt nhất. Đừng ngại Made in China vì phần lớn hàng hóa trên thế giới đều xuất phát từ China.

Status
Không mở trả lời sau này.