• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Thảo luận sử dụng Nokia C6

soc0la

thế này kiểu gì doanh số C6 lại kém rồi đây..haizzz!!! mình thấy lạ mà sao các dòng đt đời sau thường tụt hậu so với đời trước. có thể lấy ví dụ:

5800( có wifi) vs 5800i ( không có wifi)
C6 kết hợp giữa N97 vs 5k8 -> tụt hậu: loa ngoài kém, cảm ứng điện trở không có bút :-s
N9 kết hợp N8 và N97 -> camera tụt còn 8MGP

BuuPhucCT

Well-Known Member
thế này kiểu gì doanh số C6 lại kém rồi đây..haizzz!!! mình thấy lạ mà sao các dòng đt đời sau thường tụt hậu so với đời trước. có thể lấy ví dụ:

C6 kết hợp giữa N97 vs 5k8 -> tụt hậu: loa ngoài kém, cảm ứng điện trở không có bút :-s

Cũng chưa hẳn đâu bạn vì dòng máy C6 này chủ yếu dành cho người thích nhắn tin và gởi mail nên có thêm bàn phím QWERTY nhưng lại thích giao diện cảm ứng của 5800. Nếu so về loa ngoài thì loa của C6 vẫn lớn hơn loa của E72 mà cả 2 dòng này đều hướng đến người dùng thích tính năng văn phòng. Còn 5800 là dòng máy giải trí nên không thể so được. Tuy nhiên khi nghe bằng tai nghe thì chất lượng cũng rất tốt chẳng thua gì 5800.

Inuyasha1987

Mình lại ko nghĩ vậy, mình nghĩ C6 sẽ thu được doanh số tốt đấy chứ ko tồi đâu. Bản thân mình đang dùng 5800 và cũng đang rất sốt sắng với con C6 này nhưng đồng thời cũng đang nghía con X10 mini pro. Theo mình thấy X10 mini pro có vẻ tuyệt hơn nhưng C6 cũng ko tồi

Cũng chưa hẳn đâu bạn vì dòng máy C6 này chủ yếu dành cho người thích nhắn tin và gởi mail nên có thêm bàn phím QWERTY nhưng lại thích giao diện cảm ứng của 5800. Nếu so về loa ngoài thì loa của C6 vẫn lớn hơn loa của E72 mà cả 2 dòng này đều hướng đến người dùng thích tính năng văn phòng. Còn 5800 là dòng máy giải trí nên không thể so được. Tuy nhiên khi nghe bằng tai nghe thì chất lượng cũng rất tốt chẳng thua gì 5800.

Thanks mod vì câu cuối, theo mình thấy thì chức năng dùng loa không dùng mấy và thực sự là nghe bằng loa ngoài ko cảm nhận được hết cái hay của bài hát, nếu đã định nghe ngoài thì nên sắm 1 con loa ngoài ví dụ như con Loa X-mini Capsule của Singapore, nó dùng pin riêng nên nghe đc khá lâu mà giá khoảng 450k, mình nghĩ nếu đầu tư đc C6 hay 5800 thì thêm con này cũng ko có gì là quá. Còn nghe nhạc bằng tai nghe mà đc như 5800 thì ko có gì để chê rồi :D

Chỉnh sửa cuối:

BuuPhucCT

Well-Known Member
Mình lại ko nghĩ vậy, mình nghĩ C6 sẽ thu được doanh số tốt đấy chứ ko tồi đâu. Bản thân mình đang dùng 5800 và cũng đang rất sốt sắng với con C6 này nhưng đồng thời cũng đang nghía con X10 mini pro. Theo mình thấy X10 mini pro có vẻ tuyệt hơn nhưng C6 cũng ko tồi
Bạn nên suy nghĩ kỹ vì hàng SE là đồ siêu mất giá. Mua xài vài tháng mất giá thê sờ thảm. Thêm vào cái màn hình 2,55 inches bé tý nhìn riết chắc tiêu mắt luôn.

Inuyasha1987

Bạn nên suy nghĩ kỹ vì hàng SE là đồ siêu mất giá. Mua xài vài tháng mất giá thê sờ thảm. Thêm vào cái màn hình 2,55 inches bé tý nhìn riết chắc tiêu mắt luôn.

Chuẩn ! Đó là những gì mình băn khoăn, màn hình 2,55 inch và nhất là pin chỉ có 930 mAh, ít quá, còn giá thì nghe nói tầm 7tr có vẻ cũng ko phải là quá cao với những gì nó sở hữu. Ngoài ra rất kết cái nghe nhạc + chụp ảnh của sonny lại đc cái màn hình cảm ứng điện dung nên sẽ nhạy (trước mình dùng dòng W của sonny sau mới đổi 5800). Mới đây nghe tin con X2 của sonny tụt 3,2 tr xuống còn 8,8 tr, hay chờ con này tụt thêm nhỉ :))

BuuPhucCT

Well-Known Member
Chuẩn ! Đó là những gì mình băn khoăn, màn hình 2,55 inch và nhất là pin chỉ có 930 mAh, ít quá, còn giá thì nghe nói tầm 7tr có vẻ cũng ko phải là quá cao với những gì nó sở hữu. Ngoài ra rất kết cái nghe nhạc + chụp ảnh của sonny lại đc cái màn hình cảm ứng điện dung nên sẽ nhạy (trước mình dùng dòng W của sonny sau mới đổi 5800). Mới đây nghe tin con X2 của sonny tụt 3,2 tr xuống còn 8,8 tr, hay chờ con này tụt thêm nhỉ :))

Nếu muốn xài Android thì với tầm giá 7 tr thì nên mua con HTC Wildfire chuẩn bị bán ra khá là OK.

Inuyasha1987

Nếu muốn xài Android thì với tầm giá 7 tr thì nên mua con HTC Wildfire chuẩn bị bán ra khá là OK.

Với mình thì ưu tiên hàng đầu là nghe nhạc, chụp ảnh, bàn phím QWERTY, tương đối đầy đủ các kết nối rồi sau đó mới đến hệ điều hành, dùng máy có hệ điều hành nào thì mình sẽ tìm hiểu hệ điều hành đó. Mình chọn X10 mini pro theo các tiêu chí trên chứ ko phải vì mình muốn thử nghiệm hệ điều hành mới ^ ^!

bosscarrot

Nokia nó muốn giá kô cao lắm, nên phải thêm cái này bớt cái kia. Thế là giá cứ tương đương nhau, ko biết khi nào nó mới kết hợp 5800+x6+n97 nhỉ ^^.
Em thấy loa ngoài của E72, kể cả bằng tai nghe, nghe nhạc ko hay.
Mà bác test c6 ở chỗ nào thế, chỉ e với

mabu210

vừa mới sút em E72 đi xong, đang lăn tăn ko biết có nên tậu emC6 này không nữa, các bác chém cho ít nhời để tui tham khảo nhé. thích qwerty, dùng văn phòng, thích lướt nét, game online, đặc biệt là chơi bài tá lả, cũng hay nghẹ nhạc trước khi đi ngủ nhưng không đặt nặng vấn đề âm thanh lắm. Mong nhận đc vài lời góp cơm góp gạo của các bác. Thanx !

mabu210

Nokia C6 - nên mua hay không ???

Mềnh vừa mới sút em E72 đi xong, đang lăn tăn ko biết có nên tậu em C6 này không nữa, các bác chém cho ít nhời để tui tham khảo nhé. thích qwerty, tính năng văn phòng, thích lướt nét, game online, đặc biệt là chơi bài tá lả, cũng hay nghẹ nhạc trước khi đi ngủ nhưng không đặt nặng vấn đề âm thanh lắm. Lắn tăn cái cảm ứng điện trở của em nó lắm, không biết có lởm quá không. thêm 1 điều nữa: 3G HSDPA 3,6Mbps HSUPA thì tốc độ lướt nét thế nào ??? bác nào dùng rồi cho mềnh xin ít ý kiến rõ ràng nhé, FM hack được chưa nữa ? :D Mong nhận đc vài lời góp cơm góp gạo của các bác. Thanx !

liuymax

Bác chủ thớt ơi cho e hỏi C6 có chức năng xuất AV như 5800 k :- ? ? e chỉ mong có cái này, nếu có mai tiễn e 58 múc e C6 luôn :D

Chỉnh sửa cuối:

pigbo_bb

cho em tham gia với ạh... vừa tính nâng niu em C6... nhưng đang phân vân với em X6 nữa... thế giữa 2 em ấy... thì nên chọn em nào ạh??

kiddaica3112

X6 đi bạn ơi X6 màn hình cảm ứng điện dung dùng sướng lắm với lại giá của bản 8GB chỉ có 5.5 triệu thôi

BuuPhucCT

Well-Known Member
cho em tham gia với ạh... vừa tính nâng niu em C6... nhưng đang phân vân với em X6 nữa... thế giữa 2 em ấy... thì nên chọn em nào ạh??

Nếu ai đã từng xài qua X6 thì khi xài C6 có cảm giác rất chán vì màn hình cảm ứng điện dung của X6 nhạy hơn nhiều so với màn hình điện trở của C6. Tuy nhiên khi cần nhập liệu nhiều thì C6 lại tỏ ra ưu thế hơn vì có bàn phím QWERTY thật còn bàn phím ảo của X6 thì quá nhạy nên dễ bị ấn nhầm phím.

deptraiketao_bn

Mình vừa mua C6 tối nay. Cũng chưa biết cảm nhận thế nào.
hầu như là full chức năng, có bàn phím wqert.
À đang xem cái ảnh muốn xoay ngang thì phải dùng bàn phím trượt lên nó mới xoay ngang đc, còn cầm nó vẫn thẳng đứng

liuymax

Mình vừa mua C6 tối nay. Cũng chưa biết cảm nhận thế nào.
hầu như là full chức năng, có bàn phím wqert.
À đang xem cái ảnh muốn xoay ngang thì phải dùng bàn phím trượt lên nó mới xoay ngang đc, còn cầm nó vẫn thẳng đứng

Bác phải vào seting để chỉnh cái tự động xoay màn hình :D phần phone -> sensor ý bác ạ

Inuyasha1987

Nếu ai đã từng xài qua X6 thì khi xài C6 có cảm giác rất chán vì màn hình cảm ứng điện dung của X6 nhạy hơn nhiều so với màn hình điện trở của C6. Tuy nhiên khi cần nhập liệu nhiều thì C6 lại tỏ ra ưu thế hơn vì có bàn phím QWERTY thật còn bàn phím ảo của X6 thì quá nhạy nên dễ bị ấn nhầm phím.

Sao so sánh thế đc =.=', cảm ứng điện dung đương nhiên là nhạy hơn điện trở rất nhiều rồi tuy nhiên mức chọt chọt mà như 5530 là ok rồi (5530 cùng cảm ứng điện trở nhưng nhạy hơn 5800) chứ nếu như được nghịch máy con cảm ứng điện dung xong quay về vứt 5800 à :)). À mà mod đang dùng con C6 với các bạn ở đây ai đã mua C6 thì chụp ảnh test thử chức năng chụp ảnh của nó xem chất lượng ảnh ra sao, đặc biệt là khi thiếu ánh sáng, 5800 từng rất mất điểm vì điều này, hy vọng C6 ko bị như vậy

P/s : C6 cũng khá hot đấy chứ, có mấy cửa hàng hôm trước vừa đăng bán h đã báo hết hàng rồi (_ _!)

deptraiketao_bn

Sao so sánh thế đc =.=', cảm ứng điện dung đương nhiên là nhạy hơn điện trở rất nhiều rồi tuy nhiên mức chọt chọt mà như 5530 là ok rồi (5530 cùng cảm ứng điện trở nhưng nhạy hơn 5800) chứ nếu như được nghịch máy con cảm ứng điện dung xong quay về vứt 5800 à :)). À mà mod đang dùng con C6 với các bạn ở đây ai đã mua C6 thì chụp ảnh test thử chức năng chụp ảnh của nó xem chất lượng ảnh ra sao, đặc biệt là khi thiếu ánh sáng, 5800 từng rất mất điểm vì điều này, hy vọng C6 ko bị như vậy

P/s : C6 cũng khá hot đấy chứ, có mấy cửa hàng hôm trước vừa đăng bán h đã báo hết hàng rồi (_ _!)

C6 chụp ảnh độ sáng nhiều ( đã chỉnh nhưng kết quả vẫn k hơn ), k đc nét lắm. Nhưng chụp buổi tối nhìn đẹp hơn so với N97