• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN VÀ SỬ DỤNG HTC OPAL (Touch Viva)

tks a ĐTA nhìu ạ :D

A hay cook và up Rom ---> dân pro roài :D Vậy các Phần mềm a đang dùng chắc sẽ rất good, a có thể share cho e ít đc ko ạ
Pro gì đâu bạn. Cũng như bạn cả thôi mà...:p Các phần mềm mình dùng toàn lấy trên mạng thôi, có gì khác đâu..
1. Về phần mềm bản đồ thì trong PDAViet mình cũng có nhiều mà bạn, bạn có thể sang http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=173 tham khảo và download nhé...
2. Còn phần mềm vẽ thì bạn có thể dùng VSPainter nhé, tải tại đây
3. Về phần mềm nghe nhạc bạn có thể dùng PocketMusic hay PocketPlayer. Hiện nay phiên bản mới nhất của PocketMusic là v5.3.1 (tải tại đây), với PocketPlayer thì là v4.1 (tải tại đây).
4. Về chát thì mình chẳng bao giờ chát trên di động cả, bạn có thể dùng ViTalk (trên nền Java) hay Skype, Nimbuzz,... bạn tham khảo tại http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=106&page=164

Chúc vui !

NhatToai

Super V.I.P
Cách set ringtone như trên thì ok rồi,tuy nhiên sẽ làm hao nhiều bộ nhớ trong(nếu như dùng nhiều bản MP3)
Từ WM5.0 trờ lên thì chỉ cần copy các bài MP3 cho ra root storage(thư mục gốc của thẻ,không nằm trong thư mục) thì máy sẽ nhận tốt,không ảnh hưởng tới bộ nhớ máy.
Còn các phần mềm mà bạn yêu cầu trên thì theo mình,bạn nên tự sang khu vực ứng dụng PPC,trong đó có đủ cả các PM hay.Bạn hãy tự tham khảo,test và nhận xét cùng mọi người,như vậy sẽ giúp thêm cho bạn khá nhiều kiến thức hơn là bạn nghĩ.
Dòng Opal không tích hợp GPS vì vậy bạn khỏi nghĩ tới VMap làm gì,bên ứng dụng có nhiều PM bản đồ rất hay và free,hãy tham khảo nhé.

ngmtien89

tks 2 a rất nhìu, e vừa mới HR và backup lại máy của e rất ngon roài :D nhưng tự nhiên máy của e dính 1 số lỗi sau:

1. Tin nhắn SMS h ko gửi đc nữa rồi, nó hiên alert báo là "Your Text message canot be sent" Máy e vẫn nhận mes đến binh thường, nhưng khi chọn vào mes gủi đến thì chức năng reply bị bôi mờ đi ....... và e kiem tra nó toàn send đến "Me" tức là nó ko hiểu, toàn send cho chính mình, e mầy mò mãi mà ko bik sửa ở đâu, trc lúc mới mua e có bị, e mang đến cho a KTV, a ấy chỉnh j mà 30s là xong
---->>> e đã cài font Tohoma roài nhung van ko dc

2. Wifi của e tự nhiên mất thông số, thiết lập ntn e chẳng bik, chỉ bik là trc trong phần setting của e, e mở Wifi của e chỉ cần vào biểu tưọng hình cái BuLông (phần settting bên ngoài í ạ) vào đó chọn Tab Communications sẽ hiên lên hình bên dưới

và e chỉ cần chọn Wifi và gạt cái công tắc cho nó Off ---> On là đc ..... Còn hiện h thì cái tab e khoanh = màu xanh trên ảnh đó ạ, nó bị mờ tịt, vô hiệu hoá mất rồi T_T hiện tại, mỗi lần truy Net + Wifi nó phức tạp và lằng nhằng + cài đặt j nữa mà e ko bik ....

---->>> Mong 2 a giúp e với ạ, vì đây là 2 cái chính e hay xài :((

Chỉnh sửa cuối:
tks 2 a rất nhìu, e vừa mới HR và backup lại máy của e rất ngon roài :D nhưng tự nhiên máy của e dính 1 số lỗi sau:
Bạn có cài thêm phần mềm gì khác liên quan không ? Về tin nhắn bạn thử xem lại trung tâm nhắn tin xem, vào Settings/Personal/Phone/Services/Voice Mail and Text Messages, nhấn Get setting...
Còn về WiFi thì mình chưa gặp trường hợp này bao giờ, bạn thử vào Settings/Connections/Wireless LAN bật thử xem sao nhé...

Nếu không được thì bạn nên HardReset lại hay úp rom khác...:)

ngmtien89

tks a DTA, mấy cái trung tâm tin nhắn e bik rồi, e sent dc mé rồi, lỗi ko ở đó, mà phải vào >>>>Start >>> Setting >>> Connections >>>Advanced NetWork . Trong này có 3 Tab (GPRS, CSD Line Type, MSM Service), thì e vào MSM Service , có chữ SMS Over và 1 cái DropDownList cho mình chọn, ban đầu là GPRS, e chỉnh sang GSM và test send mes đã thành công :D

>>>>> Nhận tiện có a nào pro cho e hỏi sâu về phần này, Trong cái Tab còn lại trong phần MSM Service e nói trên, Tab có tên CSD Line Type là j, e ko hỉu viết tắt CSD là j ??? (trong tab này có 1 số muc: Data Rate - 9600 bps (v.32) .....)

2. Còn về Wifi thì e chịu, Wifi của e vẫn bắt đc sóng Wireless good, nhưng e muốn hỏi ở đây là e muốn thiết lập lại mở Wifi nhanh = cách vào cái hình BuLông ....rồi bên trong gạt cái công tắc Off --> On là vào đc Wifi í ạ (như e nói chi tiết ở trên ạ) .....

--->> Mong đc các a chỉ bảo :D

titan61188

Cho em hỏi con này xem phim dung lượng lớn có giật hình không? xem trên youtube có con htc dual xem giật kinh hồn,mà nước ngoài mọi người kết hp có chip intel là sao zay?

ngmtien89

Cho em hỏi con này xem phim dung lượng lớn có giật hình không? xem trên youtube có con htc dual xem giật kinh hồn,mà nước ngoài mọi người kết hp có chip intel là sao zay?

Mình xài xem phim mượt mà, dung lượng lớn cũng chẳng ảnh hưởng, mình xem nhìu đuôi video, thấy đuối .3gp cực nét và mịn. Còn xem trên Youtube giật thì có rất nhiều lý do như: mạng chậm, video đó ng ta quay = máy quay loại ko xịn, do máy của bạn cài quá nhìu PM ngốn gần hết Ram ...v...v... Còn bên nc ngoài thik dùng HP thì mình đoán cũng giống như dân VN thích xài thương hiệu Nokia vậy ^^

titan61188

cáM ƠN NHÉ TẠI XEM MẤY ĐOẠN VIDEO TRÊN YOUTUBE,INTEL VS SAMSUNG,QUALCOMM NÊN SỢ VIVA KHÔNG ỔN. đANG PHÂN VÂN TOSHIBA VÀ VIVA GIỜ ỔN RỒI,TOSHIBA CẤU HÌNH TRÂU NHƯNG XẤU SAU NÀY VỀ VN THÌ KHÓ THAY PHỤ TÙNG ,VIVA ĐẸP NHƯNG YẾU HAY KHÔNG,KHÔNG BIẾT NÊN HOI.
THANK LẦN NỮA NHÁ

Nói chung là dùng Viva cũng được nhưng mỗi tội hơi nữ tính tý thôi... Không có điều kiện xài tạm cũng được...:p

NhatToai

Super V.I.P
HTC TouchFLO 2D la loai j vay cac anh .em moi dc cho ma ko biet dung
Hổng hiểu bạn hỏi gì luôn...:-??
HTC là tên thương hiệu,còn TouchFlo 2D lại là một hiệu ứng PM hỗ trợ trên máy.Bạn ghép 2 cái này lại thì mình không thể hiểu rõ mà giải thích giúp bạn được :)
Dòng máy này là HTC Touch Viva(còn gọi là Opal),tính năng PM Manila TouchFlo 2D được tích hợp sẵn theo ROM (cho máy).

ngmtien89

Chào các a, chúc các a 1 ngày mới vui vẻ :)

Em xin hỏi vấn đề sau:

_ Em mới down trò chơi (trò có tên PT_PuzzleChase_trial --> sắp xếp mảnh vụn thành Pic) , trò này ko cần cài j hết, copy vào thẻ nhớ và chạy là chơi đc, sau khi copy vào thẻ nhớ, e có click vào nó, có hiện lên thông báo = TA giống như mọi thông báo binh thường khi ta cài chương trinh j đó vào thẻ nhớ, và có 2 lựa chọn Yes/ No ..... Tất nhiên e chọn YES, (theo e nghĩ, là chọn Yes xong nó sẽ thự bung ra các file thư viện, các file đóng gói của nó ra để mình có thể chơi đc) .....

Vấn đề chính ở đây là, trò có nhạc nền, sau khi e Out trò đó ra thì nhạc vẫn cứ tiếp tục phát, PPC e vẫn chạy bt, vào các PM khac thì nhạc trò đó vẫn cứ phát T_T . e ấn nút trên cùng tắt màn hình thì nhạc ngưng, bật màn hình lại có nhạc ..... Em bực, vào thư mục trên thẻ nhớ có trò đó, Xóa đi nhưng nhạc vẫn phát .....

>>>> Sau 15p sau, e loay hoay, vọc các kiểu liên quan về Âm Thanh thì chưa thay đổi j hết, nhac tự nhiên hết (e đoán nhạc hết là do bài hát đó hết time phát) .... Em cho rằng, e xóa cái trên thẻ nhớ kia đi chỉ là xóa 1 phần, còn chưa remove sạch sẽ tất cả những cái liên quan đến trò đó (E đoán các file đó nằm đâu đó trong Main or Win nhưng e ko bik, ko dám vọc sợ die Hệ Điều Hành) ..... Vậy e phải vào đâu để có thể xóa sạch sẽ n~ file liên quan tới nó ...... Nhân tiện, mong các a chỉ cho e cách remove "sạch sẽ" 1 chương trinh khi ta ko dùng tới nó nữa

Em viết hơi dài và chi tiết ....

Mong các a chỉ bảo thêm ạ :)

NhatToai

Super V.I.P
Mình thì không chơi Game,nhưng trong trường hợp này bạn thử vào settings/system/task manager tắt nó thử.

ngmtien89

Cho em hỏi:

_ Dòng Touch nói chung và Touch Viva nói riêng này có thể đổi phím (tức là sử dụng những phím phụ như : Volum Up, Volum Down, Phone (Xanh), Esc (đỏ)....) để thiết lập control chơi những game không hỗ trợ trên Touch đc ko ???

Đây là 1 bài viết tương tự nhưng cho N-Gage >>>> http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=38567&page=5

Ý em là có chương trinh, soft nào hỗ trợ sử dụng control cho Touch để change/ edit lại các control cứng nhằm mục đích chơi 1 số game ko hỗ trợ touch ko ạ ????

Mr_zinh

Chào các bác !
Tình hình là em định mua một con HTC Touch Viva 2nd. Nhưng không biết cách phân biệt đó là HTC Touch Viva hay HTC Touch hay HTC Touch 2. Các bác có thể chỉ cho em cách phân biệt được không ạ ? (Bằng cách coi các thông số trong máy)
Cám ơn các bác !

AndyCuong

Supper Moderators
Chào các bác !
Tình hình là em định mua một con HTC Touch Viva 2nd. Nhưng không biết cách phân biệt đó là HTC Touch Viva hay HTC Touch hay HTC Touch 2. Các bác có thể chỉ cho em cách phân biệt được không ạ ? (Bằng cách coi các thông số trong máy)
Cám ơn các bác !

HTC Touch Viva với HTC Touch 2, kiểu dán khác nhao nhé bạn. bạn nên nói kỉ là HTC Touch 2 hay là HTC Elf2 nhé !

Mr_zinh

Chắc là HTC Elf2 (vì HTC touch 2 trên trang chủ của HTC thì rất khác Touch Viva rồi). Thật sự thì em chưa bao giờ thấy mấy cái này ở ngoài, chỉ thấy trên hình thôi. Em có xem trên trang chủ của HTC thì không thấy HTC Elf2. Với lại em có đọc một bài trong Box này thấy có 1 bác mua phải máy bị thay Flash nên hơi ớn. Bởi vậy em mới hỏi các bác luôn cách coi trên máy nữa cho chắc. Cảm ơn các bác !

ngmtien89

Touch Viva mặc định đc nhà sx cho chạy Win Mobile 6.1 ..... bạn mua lại, có thể chủ cũ ng up Win lên bản mới hay xuống thấp hơn là tuỳ ng ta, nhưng do up lên hay xuống thì trong máy, thông số chi tiết đều ghi rõ ra hết :)

Đơn giản, bạn chỉ cần làm như sau:

_Click >>>> Start >>>> Setting >>>> System >>>> Device Information.
Vào trong sẽ có 4 cái tab (Version, Hardware, Identity, ...) tất cả thông số chi tiết sẽ ghi rõ trong 2 Tab là ( Hardware và Identity)

+ Trong Hardware: chỉ cần kiểm tra đúng thông số là
_ RAM Size: 128 MB
_ Flash Size: 256 MB
_ Data bus: 16bits
_ Storage size: 135 MB

+ Trong Identity: chỉ cần kiểm tra đúng thông số là
_ Mode Nol: HTC Touch Viva ...
_ IMEI: .......... (cái IMEI này rất quan trọng nếu như còn bảo hành ^^)

Còn hình dạng máy y như hình mà bã Phạm Quang post trên cùng là đc ^^

Nhân tiện cho mình hỏi, bạn mua mấy 2nd nhiu xiền vậy, ng ta bảo hành riêng cho bao lâu ??? thẻ nhớ đi kèm nhiu GB và phụ kiện full box chứ :)

>>>>>>> Chúc bạn mua đc máy tốt :)

Chỉnh sửa cuối:

dhtl0402

Mình cũng mới mua touch viva dùng rồi được khoảng 2 tháng. Bảo hành tại nhà 1 tháng nhưng 2 tháng chưa gặp vấn đề gì. Máy chạy tốt, đặc biệt pin 4 ngày dùng ít, dùng nhiều 3 ngày. Phụ kiện không kể vì đủ nhưng toàn đồ ngoài.

Mình cũng mới mua touch viva dùng rồi được khoảng 2 tháng. Bảo hành tại nhà 1 tháng nhưng 2 tháng chưa gặp vấn đề gì. Máy chạy tốt, đặc biệt pin 4 ngày dùng ít, dùng nhiều 3 ngày. Phụ kiện không kể vì đủ nhưng toàn đồ ngoài.
Chúc mừng bạn gia nhập gia đình Opal... Có gì thắc mắc cứ hỏi nhé... Thân !