• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN VÀ SỬ DỤNG HTC OPAL (Touch Viva)

mấy a ơi, sao máy e, thỉnh thoảng khi vào chức năng chụp ảnh, thì toàn màn hình nó bị loang nổ màu j ấy, như kiểu là nước bị dính dầu khi mặt trời chiếu vào ấy ạ, rồi 1 lúc sau 1 2p, màn hình lại như cũ, (lúc bị như vậy, e chụp thử hình, thì vào xem ảnh vừa chụp nó cũng bị như thế luôn) e lo quá, ko biết là bị lỗi j, phần cứng hay mềm vậy các a
Mình nghĩ là do phần mềm thôi. Nếu không ngại bạn thử HR hay úp bản rom khác xem còn hiện tượng này không nhé... Thân !

robbie1982

Mình mới lấy 1 con,giá cho 1 con PDA như touch viva là rất hợp lý tầm 4,1 tr là rất hợp lý!Dù nói thật là ko thể bằng touch II đc:D

mr_gem

Cho mình thắc mắc 2 điều :
1/ Nếu up rom thì những gì cài trong thẻ nhớ cũng như bộ nhớ máy có mất hết không ?
2/ Nếu hard reset thì máy sẽ mất những gì và hiện trạng sau đó thế nào ?
Thân.

Oxy

Cho mình thắc mắc 2 điều :
1/ Nếu up rom thì những gì cài trong thẻ nhớ cũng như bộ nhớ máy có mất hết không ?
2/ Nếu hard reset thì máy sẽ mất những gì và hiện trạng sau đó thế nào ?
Thân.

1/Những gì trong bộ nhớ máy đi tiệt. Những gì trong thẻ nhớ còn nguyên (tuy nhiên các phần mềm đã cài trên thẻ nhớ có thể không chạy khi up rom xong - phải cài lại).

2/ Hard reset giống như mục 1. Máy về trạng thái như lúc mua máy:D.

mr_gem

Rất cám ơn bạn đã trả lời những thắc mắc của mình, mình muốn thắc mắc nữa là sự khác biệt giữa rom cooked và rom ship, và có thể giới thiệu bản rom cooked nào hoàn chỉnh nhất cho 6.1 ko ?

Oxy

Rất cám ơn bạn đã trả lời những thắc mắc của mình, mình muốn thắc mắc nữa là sự khác biệt giữa rom cooked và rom ship, và có thể giới thiệu bản rom cooked nào hoàn chỉnh nhất cho 6.1 ko ?

Rom ship: hệ điều hành và các phần mềm do nhà sản xuất cung cấp cho từng dòng máy.

Rom cooked: do ai đó (như Phạm Quang) lấy Rom ship ra: thay thể các thành phần của hệ điều hành, điều chỉnh thông số hệ thống, thêm bớt các phần mềm đi kèm...

Mỗi Rom cooked có các đặc điểm phù hợp và không phù hợp với bạn, bạn phải tự up từng rom và xem cái nào phù hợp với mình thôi.

ngmtien89

Em gà các a cho e hỏi 1 số điều ko hiểu sau ạ:

1. Hiện tại con viva này 2 bản room ship mà bác PQuang post 2pic bên ngoài đang là good nhất đúng ko ạ ??? nếu đúng thì tức là rom mới ra cho máy này hiện nay chưa bị lỗi or đang là hoàn chỉnh nhất ạ ??? (e hỏi thế vì thấy đa số các dòng đều có ít nhất 1 2 bản rom đi sau ) Phải chăng là do máy này là tân binh nên ngày các hoàn thiện

2. Máy e từ hùi cài GPRS thỉnh thoảng lại hiện nên cái windown với title là "Incoming Email & Pass" . Rồi có 2 lựa chọn Ok or Canel, e nhâp bừa mail và pas rồi ok xong biến mất, chang xuất hiện j nữa, máy cung bt. ko chậm đi j hết, e ấn canel cung chang sao ..... nhung do thinh thoang cu vào net là bị . Vậy phần mail của e chưa khai báo j cái j đó đúng ko ạ ????

3. Em hỏi cái chuong trinh Streaming Video. Có phải đây như kiểu là flash đúng ko ạ ??? nó hoạt đọng dựa trên source url của web bất kỳ lấy về rồi chạy video nếu nhu url đó có chứa video đúng ko ạ ???? Nếu đúng thì cài cái này và flash để xem video trên web thì cái nào nhanh và lợi ích hơn ạ ????

---->>> Rất mong đc các a trả lời giúp e mà điều ko hiểu trên ạ :)

Em xin cảm ơn nhìu !!!

Chỉnh sửa cuối:

ngmtien89

Nản quá, Dường như dòng viva này mấy a Pro ít quan tâm, ngó tới nên bài e post hỏi, đợi dài cả cổ vẫn ko thấy ai trả lời T_T

tiên thể e hỏi thêm vài câu nữa:

4. Vào trong Settíng --> System --> Clear Storage ..... Em muốn hỏi HR và Clear Storage khá nhau j ạ ??? HR e đoc có thấy ghi là máy trở lạ nguyên thủy như lúc mới mua (mới mua ở đây là đã có SPL chưa, đã có Rom sãn bên trong chưa ??? ...) Còn Clear thì là máy sẽ nhanh hơn ===>>> Vậy e ko hiểu rõ bản chất, chi tiết của 2 vấn đề này ????

5. Em muốn hỏi cách Backup, ReStorage file , sao chép danh bạ, tin nhắn .... (miễn là ko bị mất những thứ nào mà mình muốn giữ lại) trc khi HR or Clear Storage ....

>>>>>>> Rất mong các a tra lời giúp e với ạ (máy e đang bị chậm, cần HR or Storage mà e chưa lam lần nào nên cần các a a tư vấn gấp ạ ...)

Em xin cảm ơn nhìu ạ !!!

NhatToai

Super V.I.P
Câu 4: HardReset và vào Start/Settings/System/Clear storage thì giống nhau.Một cái thì dùng phím cứng trong trường hợp khẩn cấp máy không boot được,một cái thì dùng trong hiện tại bình thường.tuy nhiên cách HR bằng phím cứng vẫn hay hơn.
Sau khi HR,máy bạn trở lại hiện trạng ban đầu của bản ROM đang dùng trong máy,chứ không phải về lại nguyên thủy ban đầu như máy mới xuất xưởng đâu nhé.
Ví dụ:máy bạn vẫn xài bản gốc A chẳng hạn thì sau khi HR nó quay lại khởi điểm đầu của bản này.
Nếu bạn đã up lên bản B thì HR xong nó sẽ quay lại khởi điểm đầu của B.
Sau khi HR thì SPL vẫn giữ nguyên theo hiện tại,không thay đổi.
Câu 5:dùng phần mềm PIMBackup để backup những gì bạn muốn(quan trọng vẫn là danh bạ.tin nhắn,nhật ký gọi,notes thôi,PM đã cài thì không cần,cứ cài mới sau HR)
PM này thông thường đều được add trong ROM,nếu chưa có cứ tìm kiếm với từ khóa PIMBackup 2.8 for PPC.

ngmtien89

@ a ĐTA: tên a í viết ko dấu thì e đoán bừa a ạ :D

Em muốn hỏi:

1. Sao cái HTC này ít ringstone thế ạ, nhạc chuông ng khác gọi đến máy mình thì cái này e bik cách sửa .... còn lai các loại khác : báo thức, event, mess ...v...v... thì e chọn trong cái dropDownList thả xuống có mỗi vài nhac chuông mẫu của máy, e đã thử các kiểu rồi ko edit or add đều ko có chức năng thêm nhạc vào đc ... phải chăng e xài bản ROM WWE ship nó hạn chế, ko có phần này ạ ????

2. Trung bình, 1 ngày e nghe nhạc 30p, chơi game (pikachu) 15 20p còn đâu chỉ để nghe và gọi mà sao cứ đc 1 ngày rưỡu là phải sạc rôi, Pin của các a có như e ko ạ ???? E thấy máy này chạy 200 mHz --->> quảng cáo là rất trâu >"< (máy e mua hàng cty, full box, ở Nhật Cường - Lý Quốc Sư - HN) >>> ko bik co phai bị luộc Pin ko ạ, mấy tháng đầu e mua về chỉ nghe và gọi nên đc ~ 3 ngày là phải sạc ....

>>>>>>>> Mong các a pro trả lời giúp e với ạ. E xin cảm ơn nhìu !!! :)

@ a ĐTA: tên a í viết ko dấu thì e đoán bừa a ạ :D

Em muốn hỏi:

1. Sao cái HTC này ít ringstone thế ạ, nhạc chuông ng khác gọi đến máy mình thì cái này e bik cách sửa .... còn lai các loại khác : báo thức, event, mess ...v...v... thì e chọn trong cái dropDownList thả xuống có mỗi vài nhac chuông mẫu của máy, e đã thử các kiểu rồi ko edit or add đều ko có chức năng thêm nhạc vào đc ... phải chăng e xài bản ROM WWE ship nó hạn chế, ko có phần này ạ ????

2. Trung bình, 1 ngày e nghe nhạc 30p, chơi game (pikachu) 15 20p còn đâu chỉ để nghe và gọi mà sao cứ đc 1 ngày rưỡu là phải sạc rôi, Pin của các a có như e ko ạ ???? E thấy máy này chạy 200 mHz --->> quảng cáo là rất trâu >"< (máy e mua hàng cty, full box, ở Nhật Cường - Lý Quốc Sư - HN) >>> ko bik co phai bị luộc Pin ko ạ, mấy tháng đầu e mua về chỉ nghe và gọi nên đc ~ 3 ngày là phải sạc ....

>>>>>>>> Mong các a pro trả lời giúp e với ạ. E xin cảm ơn nhìu !!! :)
Vấn đề thứ nhất: Nếu bạn muốn cài nhạc chuông .mp3 cho cuộc gọi thì bạn tạo thư mục My Ringtones trong My Document rồi copy các bài hát .mp3 mà bạn muốn làm nhạc chuông vào đó là được... Hay bạn có thể tap vào bài .mp3 rồi chọn Set as ringtone trong menu xổ ra... Còn muốn làm chuông tin nhắn hay chuông báo thức thì bạn copy các bài hát đuôi .wav vào My Device/Windows rồi vào trong Sounds & Notifications/Notifications rồi set nhé... Ngoài ra bạn có thể cài phần mềm Ringo Mobile để set nhạc chuông cũng được...
Vấn đề thứ hai: Pin của Opal có dung lượng 1100MAh nên bạn dùng như vậy là đúng rồi. Máy mình hay úp rom, chơi game, nghe nhạc nên pin chỉ được hơn 1 ngày thôi... Máy mình cũng mua fullbox đập hộp như bạn vậy...:)

ngmtien89

tks a ĐTA nhìu ạ :D

A hay cook và up Rom ---> dân pro roài :D Vậy các Phần mềm a đang dùng chắc sẽ rất good, a có thể share cho e ít đc ko ạ, e xin 1 số PM sau:

1.Bản đồ --> do e ko thuộc hết đường HN, và e chỉ quanh quẩn ở các TP ngoài Bắc thoai ạ ( e có bik là là VietMap nhưng chưa thử cài ... nhưng e tìm hiểu thêm thì có loại bản đồ Hành Chính - là loại file ảnh, ko phải PM nên ko tốn bộ nhớ .... ) --->> cái nào hay và phổ biến + free + nhẹ a chỉ e với :D

2.PM vẽ, tô màu ... loại nhẹ nhẹ thoại ạ (giống như Paint trong win XP ấy ạ )

3.Phần mêm nghe nhạc nào hay và phổ biến nhất, e toàn nghe = loại mặc định có sẵn trong ROM thoái >"<

4.PM chát trên dd nào nhẹ và mượt nhất ạ

>>>> Cho e xin link down full + free các PM trên a nhé :D (ngoài ra còn PM nào hay hay a send e với nhé :D )

________ Rất Mong đc a chỉ giúp ạ >"< E xin cảm ơn rất nhiều :)

Chỉnh sửa cuối: