• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Tweak Peaks 1.30 UIQ3 Full by Gabika318 - Tăng tốc cho UIQ 3.0 ( Update 2/1/09 )

vnyelsea

"Nhanh như ngựa", đôi khi là cảm giác thôi, vấn đề tâm lý. Nhận được một phần mềm mới ai cũng mừng. Nó có tên đính kèm "Tăng tốc cho UIQ" rất hấp dẫn. Sau khi tham gia diễn đàn mình tin chắc ai cũng thêm yêu con P9 của mình. Tuy nhiên hạn chế lại là vấn đề tốc độ. Nay có được ành này ai cũng khoái, thêm cái tốc độ thì P9 còn gì bằng. Vậy là ai cũng nghĩ nó nhanh hơn.
Sau khi khởi động lại máy, RAM luôn ở vào trạng thái "thênh thang" nhất, vì thế chạy các ứng dụng mượt hơn một chút. Cộng thêm suy nghĩ và kỳ vọng về phần mềm nên mới cho rằng "nhanh như ngựa".
Anh này cũng được bàn cãi rất nhiều trước đây, đã rất hot mặc dù chưa full như bây giờ. Nhưng sau cùng mọi người kết luận nó vẫn vậy. Nếu bạn nào hay chơi Games thì mới thấy tác dụng thực sự của anh này.
Chúc cả nhà vui!

vnpt1706

không biết ai cài cái này rồi có bị vấn đề duyệt web không à! thử coi ,mình bị duyệt web không được

Son_Do

Well-Known Member
Mình cài cái này lâu lắm rồi, duyệt web vẫn tốt, có sao đâu.

rockmeout

Vấn đề duyệt web mình nghĩ không liên quan gì đến soft này cả, chắc mạng chập chờn thôi, mình đang viết bài bằng P9 đây, có sao đâu bạn.
Còn bản chất của phần mềm này theo mình là tắt chức năng transition, còn khi khởi động các chương trình thì vẫn cần một lượng RAM nhất định nên với P9 mình nghĩ ko hiệu quả ở điểm này, NHƯNG khi đã khởi động lên rồi thì trong suốt quá trình chạy chương trình đó (ví dụ như chơi game), Tweak Peaks sẽ ưu tiên chương trình đang chạy, ổn định, mượt mà hơn, hạn chế giật màn hình. Cùng với chức năng thay đổi Homepage của Web, mình nghĩ đây là ưu điểm thứ 2 đáng chú ý.

Thân chào!
Posted via Mobile Device

sonnguyen_uiq3

Mình vẫn giữ nguyên nhận định của mình ở các bài viết trên.mình cho rằng đây chỉ là một soft có chức năng chính của nó là vô hiệu hóa một số hiệu ứng hình ảnh(ở đây mình nói tới hiệj ứng hình ảnh khi di chuyển con trỏ)chứ ko liên quan gì đến tốc độ cho hệ thống.như các bác thấy là khi mà hiệu ứng hình ảnh được đơn giản hóa đi,thì sẽ nhận thấy sự di chuyển của nó sẽ nhanh hơn.còn về game thì có một số người bảo là nhanh hơn cũng đúng thôi,vì trong game thì sử dụng hiệu ứng hình ảnh rất nhiều,và có soft này nó sẽ giảm thiểu được phần nào với những phần có đồ họa phức tạp,nên game sẽ chạy nhanh hơn.

lamquangtu

Các bạn đọc kỹ đoạn giới thiệu dưới đây của nhà sản xuất để khỏi phải tranh cãi nhau về tác dụng của PM này nhé:
"Tweak Peaks is a system utility that provides various enhancements to operating the phone. Display acceleration can dramatically increase the performance. Effects like instant menus and fast list scrolling improve the overall experience of using the phone. You can also change the start page for the Web application (depending on the phone's security status)."

Dù sao thì P990i cũng bị giới hạn về phần cứng, nên PM này cũng chỉ hỗ trợ được phần nào và tốc độ thay đổi thế nào cũng còn tùy thuộc vào cảm nhận của người dùng.

vnpt1706

Posted via Mobile Device
p/s:chắc do mạng bị chập chờn nên duyệt web không được,mình đã xài tốt trở lại rồi

eternal_vnn

em thấy cái này cũng hỗ trợ đc phần nào tốc độ khi chạy ứng dụng game,nhưng lại đụng với cái Camera (em bật TP lên thì ko khởi động Camera đc) chán thật!

Son_Do

Well-Known Member
Nếu thế thì phần Camera của bạn có vấnn đề hoặc đụng thứ khác chứ mình dùng lâu nay chưa thấy TP đụng phần mềm nào cả.

vnyelsea

Đúng roài, mình xài cái này hơn nửa năm, cũng không thấy đụng độ gì đâu. Bạn kiểm tra lại xem.

eternal_vnn

em kiểm đi kiểm lại rùi mà,cứ để TP on 1 cái là treo Cam liền!tắt đi thì lại chụp nhoay nhoáy,hix hix.

blackrat

mình chả thấy đụng cái gì cả, mỗi tội cài xong thấy dường như kg có tác dụng thôi

CongVoi

Super V.I.P
mình chả thấy đụng cái gì cả, mỗi tội cài xong thấy dường như kg có tác dụng thôi

Thì muốn so sánh.Xoá bản này đi.Rồi vào hộp thư,ca nhạc mở xem thời gian là bao nhiêu.Rồi lại cài lại và cũng như thế đối chiếu mà xem ;)

NokuaN70

Well-Known Member

Đi đâu xa cho mệt, cứ remove xong vô thử Control panel xem( nhớ lấy đồng hồ bấm giờ nhé) sau đó cài lại và so sánh thử xem sao?

Posted via Mobile Device

blackrat

Mình quyết định đem con P1i ra làm chuột để kiểm tra cụ thể khả năng của phần mềm này:

1) Uninstall phần mềm này và luôn cả phần mềm tăng tốc trong bài này http://pdaviet.net/showthread.php?t=26645
2) Tắt máy và khởi động lại, không chạy bất kỳ PM nào hết và vào thẳng Swiss Mng Pro để xem bộ nhớ. Kết quả 78,1M trống
3) Vào Control Panel, thời gian mất 3 đến 3,5s kể từ khi chạm tay vào màn hình đến khi hiện xong menu. Bấm phím Back.
Vào Core Player, thời gian mất 6s kể từ khi chạm tay vào màn hình đến khi hiện xong màn hình Core Player. Bấm Menu -> Exit Player
Vào Messaging, thời gian mất 5 đến 5,5s kể từ khi chạm tay vào màn hình đến khi hiện xong menu. Bấm phím Back
4) Tắt máy và khởi động lại
5) Cài phần mềm TweakPeak
6) Tắt máy và khởi động lại, không chạy bất kỳ PM nào hết và vào thẳng Swiss Mng Pro để xem bộ nhớ. Kết quả ...78,3M trống (???!!!)
7) Vào Control Panel, thời gian mất cũng mất 3 - 3,5s kể từ khi chạm tay vào màn hình đến khi hiện xong menu. Bấm phím Back
Vào Core Player, thời gian mất 5s kể từ khi chạm tay vào màn hình đến khi hiện xong màn hình Core Player. Bấm Menu -> Exit Player
Vào Messaging, thời gian mất 5s kể từ khi chạm tay vào màn hình đến khi hiện xong menu. Bấm phím Back

Phù... để lấy chỗ thế này đã, thực hiện xong sẽ cập nhật con số cụ thể :)

Xong rồi, giờ thì nhận xét nào:
- Khi vào Control Panel: Thời gian chả thấy khác gì, có lẽ 3s là quá ngắn nên không nhận ra sự khác biệt
- Core Player và Messaging: Có vẻ nhanh hơn được chút xiu, nhưng thú thực là chênh lệch 0,5s thì vẫn có thể do sai số bởi bấm giờ thủ công (mặc dù mỗi phép thử phải thực hiện 3 lần để tránh sai số)

Tạm kết luận: Ít nhất với P1i của mình thì hầu như không thấy có tác dụng trừ một điểm là lợi được 0,2M Free RAM =D>

Nói chung cài nó vào chả đụng chạm gì, RAM được thêm chút xíu (dù kg đáng kể) và cảm giác mình đang có công cụ làm tăng tốc máy ---> Cứ cài thôi, chả mất gì cả :)

Tks again... cộng đồng PV đã giúp mình từ chỗ chả biết gì về điện thoại đến bây giờ cũng bắt đầu biết khai thác cái phone của mình!

Chỉnh sửa cuối:

shadow141206

Công phu quá !!! Cám ơn bạn nhiều :D

P/S: chắc P1i RAM nhìu nên ko thay đổi tốc độ là mấy, chỉ phụ thuộc vào chip xử lý thôi ;;)

lucky000

sao con P1i của thằng bạn mình nó cài hết các phần mềm tăng tốc,máy mới up lại FW nên chưa có phần mềm nào trong c:\ cả ! nhưng nó đang kêu gào là tốc độ mở các ứng dụng như Messaging hay Contacts lần đầu tiên sau khi khởi động lại máy vẫn chậm như P990i, chả khác gì cả! P1i chạy thường trực các ứng dụng không lo hết ram nhưng lại làm cho tốc độ của vi xử lý vốn chỉ có 200 Mhz chậm đi ! Theo các bạn có cách gì để chạy các ứng dụng quan trọng thường trực trên máy P1i mà không làm vi xử lý bị quá tải không?

nguyendoanto

Các bạn thử cài popup menu có icon xem. Kiếm bản nào nhiều icon đó sau đó thử thì biết liền à. Mấy cái tn với control panler có thể là do cảm giác thôi. Còn popup menu thì tốc độ thay đổi rõ ràng luôn

kgb502

không biết các bác dùng P1i có khác với P990i hay không nhưng theo trực quan em thấy cài Pm này với pm của bác CONGVOI (tăng tốc hệ thống), thì các ứng dụng khác chạy không nhanh hơn là mấy nhưng vào contacts và masage thi nhanh hơn hẳn.