• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

UNI 5.2.20273 (build 20273.1.3.3) bản chính thức

xda_exec

ủa! tui dùng v1.18 mà sao ko thấy bị giựt chi nhỉ. bạn thử kiểm tra lại xem. :)

1202

Còn phải tùy vùng nữa =.=. Bạn sống ở đâu.. Hay do 2 lá đồng ở jack cắm tai nghe của máy mình gây ra. Mỗi lần gắn tai nghe vào rút ra là có hiện tượng bị giựt, mở 1 bài nhạc phải để cỡ 2' thì nó mới hát được, lúc mới rút tai nghe ra thì giựt kinh lắm =.=. Nhưng dạo này kô gắn tai nghe vào, gọi điện cho ai thì họ nói mình nghe tiếng có tiếng ngắt, để cỡ 1' thì nghe đều đặn được xíu , xong lâu lâu lại giựt tiếp =.=

spring123

em dùng bản chính thức của Bác NNC thỉnh thoảng có cuộc gọi đến treo cứng luôn, phải SR lại mới đc,không hiểu lỗi tại sao giúp em với.

thaikinh

Sao cứ up bản rom này khi mới vào đến màn hình today là nó lại tự động cài một đống phần mềm rác rưởi của O2 UK mà không thể nào cancel được thế nhỉ?

vochonguni

Member
Sao cứ up bản rom này khi mới vào đến màn hình today là nó lại tự động cài một đống phần mềm rác rưởi của O2 UK mà không thể nào cancel được thế nhỉ?

Đây là lúc trước bạn up rom ship nguyên bản của O2. Những phần mềm đó nằm trong Storage. Bạn cần format nó là xong. Nhiều trường hợp không được bạn cần phải up lại về rom 2005, unlock và unhide nó rùi format. Sau đó up lại rom này là ổn. Chúc vui vẻ :)

Thrall

Đây bác nề, sóng mạnh, tiếng ấm lắm (mình dùng mạng Mobi):
Mã:
http://vidmes.com/xda/Uni/Radios/Universal_radio-1.13_(T-Mobile-German).zip

1234567

ROM Question

On this ROM i have few trouble as i see:
1) battery charging in my car available only when battery is on the lowest power. Charge indicator turned on when only when device going to soft reset (too low power). But on standard 220V charger all works - always OK.
2) Also sometimes photo button dont works from the 1st pressing.

cicci

Hi,
about camera,there is also another issue.When I try to put it on higher resolution (2Mpx) I've got a blank screen and I have to do an hard reset to have the camera still working.
Any solution?
Many Thanks.

VNInt

On this ROM i have few trouble as i see:
1) battery charging in my car available only when battery is on the lowest power. Charge indicator turned on when only when device going to soft reset (too low power). But on standard 220V charger all works - always OK.
2) Also sometimes photo button dont works from the 1st pressing.
to 1234567
1. your car charger have a current lower than the standard one, it's not V, it's mA. Most charger have an auto input voltage (100-240V) but its current is different: 500mA (USB standard), 700mA, 750mA, 800mA, 1A (standard charger), 1.5A, 2A (max current your device can hang on). In most case, your device should charge at 500mA (the same with charge by plug an USB cable in), if it's not, check the contact of charger and your device if there is dust or the output current on your car charger.
2. Photo button (Camera) is still a bug, it relate to the Storage system but have not been fixed yet. It may work all the time if the File Manager is opened in background (so the Camera function request Storage system by API function of File Manager, not by itself, I guest :D)

VNInt

Tổng hợp về VNTyping trong bản ROM của nncuong:
rất tiếc là Vntyping tích hợp vào chỉ được xài thử có sau 3 lần khởi động ! :D
VnTyping thì phải đăng ký với tác giả hoặc search xem :D
DTT đã có VnTyping với bản quyền của tác giả cấp, nhưng đăng ký với VnTyping có sẵn trong Rom của Bác NNC thì không được! Cài bản của DTT đã mua vào cũng không đè bản của Bác NNC được nên cũng không tài nào đăng ký được, chịu thôi!
Bạn cài bản đăng ký ra 1 chỗ khác, sau khi đăng ký thì bản trong máy cũng chạy được >:). Bản tích hợp sẵn là bản 1.1 mới nhất từ tác giả đó.

Sau khi "vâng lời" bác nncuong để search xem và tổng hợp lại các bài post thì tình cờ mình phát hiện được bản VNTyping trong ROM là bản đã được... xử sẵn :D nếu để ý các bác có thấy các mod/admin khi nói về vấn đề này đều... nhe răng cười (gian ghê luôn). Chắc cũng vì thế mà... key chính thức không đăng ký được mà phải cài vào 1 chỗ khác để đăng ký. Mình đã tìm ra cách đăng ký như thế nào nhưng... hong dám phổ biến (he he >:) cười giống bác nncuong) cứ thử xem các bạn! Biết đâu chỗ nguy hiểm nhất lại an toàn nhất mà... cách đơn giản nhất lại... hiệu quả nhất đó!

Cảm ơn bác nncuong thật nhiều về bản ROM quá xịn (còn đỡ tốn 150k nữa chứ) click thanks liền nè! He he >:)!

Nhân tiện xin hỏi lạc chủ đề tí xíu có ai biết cách đăng ký Opera Browser v8.51.S60 dành cho SymbianOS7 bản đã CR của SyMPDA không? Nếu biết... đừng trả lời ở đây nhe!

Chỉnh sửa cuối:

nhattuong

Active Member
tại sao rom này không chạy được soft Skype nhỉ ? mình thử đi thử lại nhiều lần và nhiều cách lắm rồi mà vẫn không được chỉ nhận được dòng báo lỗi "Skype could not start" xin các bạn giúp đỡ. Cám ơn nhiều

test trong 2 ngày : dùng được đó các bác a ..em hỏi vu vơ chút pin backup phải tư cài lấy ạ . chưa thấy hiện tượng tự rs .hi vọng ko bị ..camara hoạt động bình thường ...em thích cái FD của bác cường rồi ..hi .được voi đòi tiên ..FD co thể lên 40mb ko nhi..khich .cai storage co nên xóa nó đi ko nhỉ .hay cứ để thế nhi ..up rom song .em củng phải sr vì ko thoát được ExtendedROM...thanks pro

VNInt

Từ khi có WM5 thì sự tồn tại của PIN Backup không còn thật sự cần thiết nữa bạn ạ, nó còn chỉ dùng để chạy đồng hồ hệ thống, không có nó thì mỗi lần cạn sạch pin chính (hoặc khi gỡ pin chính ra rồi gắn lại) bạn phải chỉnh lại đồng hồ thôi! Pin backup đã có sẵn trong máy.

Để có được Flash Disk thì các bác phát triển ROM đã tiết kiệm từng MB dung lượng trong bản ROM nên nếu có tăng thì chỉ có tăng thêm được chừng 1 hay 2 MB là cao lắm rồi vì phải loại bỏ bớt thành phần trong ROM gốc mới có được dung lượng Flash Disk (đồng nghĩa với loại bỏ 1 số tính năng ít dùng tới).

Sau khi up các bản ROM trên PDAViet cũng như các bản ROM tự nấu (COOK ROM) khác, bạn nên xóa sạch Storage cũ vì chúng không còn cần thiết nữa, chúng chỉ là những thành phần thêm vào của bản ROM gốc cũ của máy bạn, sau khi xóa xong bạn nên HR lại máy (để bảo đảm máy sạch các phần mềm do ExtROM cài vào) từ đây thì ExtROM (Storage) hoàn toàn đã thuộc về bạn! Bạn có thể dùng nó để cài phần mềm hoặc chứa các file riêng của mình, nó sẽ không bị mất dù bạn có HR máy.

cnvui2106

máy em bị vấn đề là cứ tháo pin ra là lúc lắp vào thì máy ko sao bật lên được!!!
phải cắm điện vào thì nó mới lên !

làm sao khắc phục được các bro ?

VNInt

Trường hợp của bạn là do máy không nhận đủ năng lượng kích nguồn nên cần có nguồn đủ mạnh mới kích lên được, nếu nút nguồn của bạn vẫn hoạt động tốt thì nguyên nhân có thể do 1 trong 3 yếu tố sau (vì khi bạn cắm điện vào thì không cần bấm nút nguồn):
1. Tụ kích nguồn bị hỏng, khi bạn nhấn nút nguồn tụ này nạp đủ 1 lượng điện năng từ pin rồi phóng lên mạch kích nguồn, nên nếu nó hỏng thì phải mang máy đến dịch vụ sửa chữa.
2. Pin yếu quá (do sắp cạn pin) nếu sạc đầy mà vẫn bị thế thì pin đã xuống cấp => thay pin mới (thử mượn ai đó 1 cục pin Uni còn tốt gắn thử xem có phải tại pin không).
3. Các tiếp xúc pin bị dơ hoặc đóng ten => Bạn thử vệ sinh sạch các tiếp xúc pin trên pin và trên máy xem! Trên pin có thể dùng đầu tăm xỉa răng TQ (nhọn) rồi cọ tới cọ lui 4 tiếp xúc trên pin (không cần nhẹ tay đâu, đầu tăm sẽ tự bị mòn theo), trên máy thì dùng 1 đầu quấn gòn thấm 1 chút cồn 90 độ (loại cồn thuần, không phải cồn y khoa) rồi chùi nhẹ các kim tiếp xúc (nếu có chai xịt rửa mạch thì dùng nó xịt lên đầu bông rồi chùi)

K11hgpilot

Từ khi có WM5 thì sự tồn tại của PIN Backup không còn thật sự cần thiết nữa bạn ạ, nó còn chỉ dùng để chạy đồng hồ hệ thống, không có nó thì mỗi lần cạn sạch pin chính (hoặc khi gỡ pin chính ra rồi gắn lại) bạn phải chỉnh lại đồng hồ thôi! Pin backup đã có sẵn trong máy.

Để có được Flash Disk thì các bác phát triển ROM đã tiết kiệm từng MB dung lượng trong bản ROM nên nếu có tăng thì chỉ có tăng thêm được chừng 1 hay 2 MB là cao lắm rồi vì phải loại bỏ bớt thành phần trong ROM gốc mới có được dung lượng Flash Disk (đồng nghĩa với loại bỏ 1 số tính năng ít dùng tới).

Sau khi up các bản ROM trên PDAViet cũng như các bản ROM tự nấu (COOK ROM) khác, bạn nên xóa sạch Storage cũ vì chúng không còn cần thiết nữa, chúng chỉ là những thành phần thêm vào của bản ROM gốc cũ của máy bạn, sau khi xóa xong bạn nên HR lại máy (để bảo đảm máy sạch các phần mềm do ExtROM cài vào) từ đây thì ExtROM (Storage) hoàn toàn đã thuộc về bạn! Bạn có thể dùng nó để cài phần mềm hoặc chứa các file riêng của mình, nó sẽ không bị mất dù bạn có HR máy.
E đã xoá hết trong Storage nhưng khi HR thì nó lại trở về như cũ!
Bác chỉ cho E cách làm sạch nó để (từ đây thì ExtROM (Storage) hoàn toàn đã thuộc về bạn!)
thanks bác trước!!!!!!!!

VNInt

E đã xoá hết trong Storage nhưng khi HR thì nó lại trở về như cũ!
Bác chỉ cho E cách làm sạch nó để (từ đây thì ExtROM (Storage) hoàn toàn đã thuộc về bạn!)
Cái này bác PhamQuang đã hướng dẫn cụ thể các bước up rom ở bài:
http://www.pdaviet.net/showpost.php?p=9154&postcount=4
Bạn download file này, bung nén file .CAB cài và chạy là xong!
http://www.pdaviet.net/attachment.php?attachmentid=1730

ltrhai

tại sao rom này không chạy được soft Skype nhỉ ? mình thử đi thử lại nhiều lần và nhiều cách lắm rồi mà vẫn không được chỉ nhận được dòng báo lỗi "Skype could not start" xin các bạn giúp đỡ. Cám ơn nhiều

Hi, tôi biết trường hợp của bạn rồi, thực ra có một bản soft Skype khác dùng cho các bản Rom 6.1, bản cũ chỉ dùng được cho một vài bản Rom thôi chứ chưa phải dành riêng cho Rom 6.1, Để tôi tìm lại cho nhé.

nhattuong

Active Member
Hi, tôi biết trường hợp của bạn rồi, thực ra có một bản soft Skype khác dùng cho các bản Rom 6.1, bản cũ chỉ dùng được cho một vài bản Rom thôi chứ chưa phải dành riêng cho Rom 6.1, Để tôi tìm lại cho nhé.

Cảm ơn bạn rất nhiều. Mình đã hỏi lâu rồi mà trên diễn đàn chỉ có bạn quan tâm vả trả lời cho mình . Cám ơn nhiều