• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

xGPS - Xác định vị trí trên bản đồ Offline toàn nước Việt Nam

ancola66

Super V.I.P
Nói như bác thì hóa ra là VN mình có 3G rồi hả? ha ha
Tìm hiểu kĩ các vấn đề trước khi nói nhé. Tặng bạn một câu " Người cười sau mới là người cười to nhất" HA:)) HA:)) HA:))

ngtt911

Vậy sao con 3G bản thuê bao của em sau khi cài xGPS chạy ra đường ko thấy nhúc nhích gì trừ khi cài gprs ạ? Mong bác chỉ giáo

ancola66

Super V.I.P
Vậy sao con 3G bản thuê bao của em sau khi cài xGPS chạy ra đường ko thấy nhúc nhích gì trừ khi cài gprs ạ? Mong bác chỉ giáo
*Vậy là bạn đang dùng bản đồ offline roài. Chắc bạn cài đặt và chép data chưa đúng:-?
*xGPS khi bạn bật thì khoảng 10s sẽ thấy một chấm xanh trên bản đồ (Đó là vị trí bạn đang đứng mới là đúng)

ngtt911

Bác yên tâm là e chép data chuẩn rồi ạ! Trong xgps e cài đặt là offline mode: on như chủ topic hướng dẫn mà

ancola66

Super V.I.P
Bác yên tâm là e chép data chuẩn rồi ạ! Trong xgps e cài đặt là offline mode: on như chủ topic hướng dẫn mà
Bài hướng dẫn trên còn thiếu một bước rất quan trọng :
*Bạn vào Setting\General\Locations Services và bật on nó lên nhé (Setting này là cái icon có hình bánh răng trên Springboard đó)

Chỉnh sửa cuối:
E

evnd1

Guest

GPS là gì?
Hệ thống định vị toàn cầu (tiếng Anh: Global Positioning System - GPS) là hệ thống xác định vị trí dựa trên các vệ tinh nhân tạo. GPS được thiết kế và bảo quản bởi Bộ Quốc phòng Hoa Kỳ, GPS ban đầu chỉ dành cho các mục đích quân sự, nhưng từ năm 1980 chính phủ Mỹ cho phép sử dụng dân sự. GPS hoạt động trong mọi điều kiện thời tiết, mọi nơi trên Trái Đất, 24 giờ một ngày. Không mất phí thuê bao hoặc mất tiền trả cho việc thiết lập sử dụng GPS.

Quá trình xây dựng GPS

* Vệ tinh GPS đầu tiên được phóng năm 1978.
* Hoàn chỉnh đầy đủ 24 vệ tinh vào năm 1994.
* Mỗi vệ tinh được làm để hoạt động tối đa là 10 năm.
* Vệ tinh GPS có trọng lượng khoảng 1500 kg và dài khoảng 5m với các tấm năng lượng Mặt Trời mở rộng 7 m².
* Công suất phát bằng hoặc dưới 50 watts.

Các nước trong Liên minh châu Âu cũng đang xây dựng Hệ thống định vị Galileo, có tính năng giống như GPS của Hoa Kỳ, dự tính sẽ bắt đầu hoạt động năm 2011-2012.

Sự hoạt động của GPS
24 vệ tinh GPS bay vòng quanh Trái Đất hai lần trong một ngày theo một quỹ đạo rất chính xác và phát tín hiệu có thông tin xuống Trái Đất (Thực tế chỉ có 21 vệ tinh hoạt động, còn 3 vệ tinh dự phòng) . Các máy thu GPS nhận thông tin này và bằng phép tính lượng giác tính được chính xác vị trí của người dùng. Về bản chất máy thu GPS so sánh thời gian tín hiệu được phát đi từ vệ tinh với thời gian nhận được chúng. Sai lệch về thời gian cho biết máy thu GPS ở cách vệ tinh bao xa. Rồi với nhiều quãng cách đo được tới nhiều vệ tinh máy thu có thể tính được vị trí của người dùng và hiển thị lên bản đồ điện tử của máy.

Máy thu GPS phải nối được với tín hiệu của ít nhất ba quả vệ tinh để tính ra vị trí hai chiều (kinh độ và vĩ độ) và để theo dõi được chuyển động. Với bốn hay nhiều hơn số vệ tinh trong tầm nhìn thì máy thu có thể tính được vị trí ba chiều (kinh độ, vĩ độ và độ cao). Một khi vị trí người dùng đã tính được thì máy thu GPS có thể tính các thông tin khác, như tốc độ, hướng chuyển động, bám sát di chuyển, khoảng hành trình, quãng cách tới điểm đến, thời gian Mặt Trời mọc, lặn và nhiều thứ khác nữa.

Theo Nasa, Wiki

3G chỉ là tên gọi (thế hệ 3) hiện giờ các nhà dịch vụ trúng thầu đang triển khai, nhà cung cấp nào cũng cam kết là 3 năm nữa mới phủ sóng toàn bộ. Hiện giờ với Iphone 2G vẫn phải qua wifi hoặc GPRS, EDGE để nhờ aGPS xác định vị trí.
Trường hợp Iphone 3G đã cài đúng các bước, mà chỉ GPRS mới xác định được có những khả năng sau:
+ thời điểm đó GPS khu vực đó đang củ chuối, hoặc trời thời tiết xấu, bị chắn nhiều xung quanh...
+ chip GPS của Iphone bị hỏng (cái này iphone của mình bị dính, ra thợ cũng bó tay)
+ các lý do khác chưa biết

Bạn thử vào chương trình khác mà GPS vẫn hoạt động thì chứng tỏ xGPS bạn cài có vấn đề.

ngtt911

chỉ có local service ạ! E bật rồi mà! Còn phần setting trong xgps là offline mode on hay off? Hay bác cho e ym đi

ancola66

Super V.I.P
chỉ có local service ạ! E bật rồi mà! Còn phần setting trong xgps là offline mode on hay off? Hay bác cho e ym đi
Trong Settings\General nó là cái mục ở dưới Bluetooth đó, Máy mình cài tiếng Việt nó hiện là "Dịch vụ định vị" (Lười chuyển qua tiếng Anh:p)
*Còn trong xgps thì bạn cứ để chế độ offline mode on như hướng dẫn

ngtt911

cái icon của GPS gần cục pin đúng ko ạ? nó chuyển thành màu gì là báo hiệu có sóng hả pác?

E

evnd1

Guest
icon gần cục pin thì chỉ có blue tooth thôi, nếu từ bản xGPS 1.2.6 trở về trước còn có cái hình chảo vệ tinh cho biết tín hiệu GPS tốt hay xấu, đỏ - vàng - xanh. Đến 1.2.7 thì chả nhìn thấy gì cả. Tốt nhất bạn vào ứng dụng khác như Motion X GPS xem tín hiệu GPS có hay không là biết liền

ngtt911

Bạn có thể cho icon đó hiện lên được.
Dùng WinSPC, vào thư mục:
/System/Library/CoreServices/SpringBoard.app/

bạn sẽ thấy 6 files liên quan đến xgps:

Bạn set permission tất cả 6 files 0777. Khởi đông lại là OK.

em làm giống như pác này hướng dẫn, nên cái icon hình chảo hiện gần cục pin có màu vàng ạ

E

evnd1

Guest
vàng là tín hiêu GPS mất hoặc rất yếu, xanh thì mới ổn được, sao có mỗi thử một ứng dụng khác để thử GPS là biết ngay mà bạn cứ cố gắng xGPS làm gì. Khả năng hỏng chip GPS trên iphone của bạn có thể xảy ra

hoanghiep339

trời!! mới test nên ko biết do may mắn hay sao mà nó nhận chính sác lun sai lệch ban kính 3m ^^!

ancola66

Super V.I.P
trời!! mới test nên ko biết do may mắn hay sao mà nó nhận chính sác lun sai lệch ban kính 3m ^^!
Không hề may mắn:))Đó là máy tốt và đúng thoai =D>. IPhone fix vị trí cực nhanh (Chỉ mất chưa đến 10s)=D>=D>=D>

tinh_la_gi

Administrator
10 là hơi chậm đấy anh. Test thực tế trời ít mây chạy trung bình 30km/h thì 7s là nó đã xác định được hướng đi rồi.

Đang cài thêm thằng GPS Kit ! (Dùng cùng data)
Nhưng ko load data được mà kết quả là ăn luôn táo :O chưa biết tại nó hay tại mấy cái app khác
Thằng này có ưu điểm nổi trội hơn x-GPS nhưng lại chưa test được !

E

evnd1

Guest
mất khoảng 3 giây, mặc dù sáng nay trời vừa mưa xong và bầu trời vẫn còn nhiều mây, GPS kit định vị nhanh, dùng chung data xGPS và có thêm thước đo khoảng cách

Hình minh họa

Tham khảo và link download tại đây

tinh_la_gi

Administrator
Cái thằng này cài phải chọn offline Map bên x-GPS !!!
Sao nó lệ thuộc thế không biết !!
Evnd1 cài riêng 1 mình nó thì nó ok không ?!

ancola66

Super V.I.P
mất khoảng 3 giây, mặc dù sáng nay trời vừa mưa xong và bầu trời vẫn còn nhiều mây, GPS kit định vị nhanh, dùng chung data xGPS và có thêm thước đo khoảng cách

Hình minh họa

Tham khảo và link download tại đây

Cái thằng này cài phải chọn offline Map bên x-GPS !!!
Sao nó lệ thuộc thế không biết !!
Evnd1 cài riêng 1 mình nó thì nó ok không ?!
Mình thấy mấy phần mềm về bản đồ của iPhone đều dùng bản đồ Google, chỉ có điều là với từng phần mềm thì thư viện MAP nó đặt ở đâu và tên nó như thế nào thôi:-?. Và nếu nó dùng chung data với xGPS thì chắc chắn tên MAP và thư viện chứa MAP là giống nhau >>> TLG thử ghi nhớ lại tên MAP và thư mục chứa MAP sau đó Remove thằng xGPS kia đi roài chép lại MAP vào theo đúng ghi nhớ xem thế nào :-?