• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

xGPS - Xác định vị trí trên bản đồ Offline toàn nước Việt Nam

tinh_la_gi

Administrator
Nếu nó bỏ cái icon đó thì biết đường đâu mà lần sóng gió GPS trời !!! Hẻm lẽ dow xuống 1.2.6 hoặc chờ bản update mới nửa !! Biết thế đóng gói bản 1.2.6 lại rùi !!!

XuanTruong

Super V.I.P
Nếu nó bỏ cái icon đó thì biết đường đâu mà lần sóng gió GPS trời !!! Hẻm lẽ dow xuống 1.2.6 hoặc chờ bản update mới nửa !! Biết thế đóng gói bản 1.2.6 lại rùi !!!

Chờ bản mới hơn, nếu vẫn không có thì đúng là nó BỎ thật, còn nếu có lại thì là bản 1.2.7 lỗi!:D:-?

nxphuong

Bản này chán wa các bác ạ.vừa ko cò icon vệ tinh vừa ko chính xac tốc độ khi đi.biết vậy ko up lên.bg muốn xuốg ko đc.hic

tinh_la_gi

Administrator
Bản này chán wa các bác ạ.vừa ko cò icon vệ tinh vừa ko chính xac tốc độ khi đi.biết vậy ko up lên.bg muốn xuốg ko đc.hic
Nói chung thất vọng với cái bản 1.2.7 này chổ không có Icon thôi !
Các phần khác không gì đổi so với 1.2.6 !!
Sai vị trí khi định vị thì bạn reset GPS lại phát nó chính xác ngay thôi

ti-toe

cái dữ liệu map chép vào đâu vậy các bác 2 cái file map part 1 part 2 ý

iphone_ung

Bạn có thể cho icon đó hiện lên được.
Dùng WinSPC, vào thư mục:
/System/Library/CoreServices/SpringBoard.app/

bạn sẽ thấy 6 files liên quan đến xgps:

Bạn set permission tất cả 6 files 0777. Khởi đông lại là OK.

thonglinux

Cho mình hỏi muốn tạo thêm bản đồ nước khác vào xGPS, ví dụ như nước Úc thì làm sao? Cám ơn!

tinh_la_gi

Administrator
Cho mình hỏi muốn tạo thêm bản đồ nước khác vào xGPS, ví dụ như nước Úc thì làm sao? Cám ơn!
tải cái xGPS-manager về cài lên máy tính và đánh dấu khu vực muốn download rồi tải về ... phạm vi lớn cở nước VN và chọn 17 cấp zoom thì sau khi ấn tải bạn có thể đi đâu đó cho hết ngày rồi về là gần xong đấy !! :D

ngtt911

Thưa các pác là em ko thể nào down được 2 file data bản đồ!!! Bác nào giúp em với ạ

azerty250776

Để tạo map cho app Maps:

Global Map Download Tool : bản mới nhất 0.5.10a.zip homepage
Để tạo map cho xGPS:
xGPS Manager : bản mới nhất cho Win 1.1.0 , cho các OS khác xem
homepage

Hướng dẫn dùng Global Map Download Tool:
tải Video hướng dẫn

Bước 1:
Chạy GMDT (\GMDL\bin\Debug\Global Map Download Tool.exe)
Trong tab "Browse", Search quốc gia/thành phố nơi bạn muốn tạo bản đồ.
Ấn “Preview 1x” để xem trước và cân chỉnh những gì bạn sẽ tạo
Điền tên map vào ô “Map Name (start with _)
ẤN "Download The Map"

Bước 2:
Sẽ có 1 popup hiện ra để bạn chọn những phần sẽ download và mức (level) zoom (Độ chi tiết và dung lượng map lớn hay bé phụ thuộc vào bước này! Cố gắng giữ dưới mức 2048MB).Phía trên bên trái sẽ cho bạn biết dung lượng map sẽ được tạo.
Sau khi chuẩn bị xong thì ấn nút bên trái của nút Cancel (nút bên trái chứ không phải nút cancel nhá...ấn nhầm tớ kô biết nà :-")

Bước 3:
Trà đá chém gió
PM: Trước khi đi nhớ tắt hết những những thứ ngốn băng thông như torrent...

Bước 4:
Download và đợi create GPSFS xong thì ấn Ô kê

Bước 5:
Ấn nút “iPhone” phía trên bên phải để bật ô lựa chọn convert

Bước 6:

Convert cho app Maps

Điền tên map, đường dẫn đến chỗ lưu
Bỏ đánh dấu “No 1x Map”
Những cái còn lại để nguyên
hoặc ấn tùm lum tùy thík (Tớ không chịu trách nhiệm cho dòng này :p)
Và ấn begin để bắt đầu convert.

Bước 7:
Ấn OK

Bước 8:
Bây giờ bạn có 2 files : com.apple.Maps.plist và MapTiles.sqlitedb
trong đó file MapTiles.sqlitedb quan trọng hơn

Bước 9:

Dùng WinSCP chuyển file MapTiles.sqlitedb đến /private/var/mobile/Library/Caches/MapTiles replace file cũ (Chỉ chuyển file MapTiles.sqlitedb thôi nhá, còn file kia "bánh bơ đi"). Để thử, bạn có thể tắt wifi và làm 1 xong hồ, nếu là iphone 3G còn có thể thấy thêm tracks. Nếu map bạn làm là thành phố/quốc gia khác thì có thể link map bằng “Offline Maps”

Hướng dẫn dùng xGPS Manager :

Bước 1:
Ấn "Search Address" để tìm thành phố/quốc gia muốn tạo map.

Bước 2:

Ấn "Add a region" và dùng chuột để khoanh vùng (bạn có thể chuyển sang "Gmaps Terrain" trong phần Map type để nhìn đường biên giới dễ hơn, NHỚ CHUYỂN VỀ Google maps sau khi khoanh vùng)

Khi nối kín đường khoanh xùng ta sẽ được thế này

Bước 4:

Ấn Download the maps
Đặt tên cho map
chọn các lớp zoom
Ấn Download để bắt đầu

Chương trình sẽ báo dung lượng file map sau khi hoàn thành, ấn YES

Báo Download thành công, ấn OK

Bước 7:

Chuyển file xGPS_map.db vào iphone:

Cách 1 : Dùng cho những bạn có wifi

Tại iPhone:

Bật xGPS
Vào Settings/Wireless Transfer, xem địa chỉ IP của máy

Tại PC:

Ấn Send to device
Ấn Connect to an undiscovered device, điền ip của iPhone (thường là 127.0.0.1)
Ấn Connect

Cách 2 : Dùng cho các bạn không có wifi

Bật WinSCP no wifi, Turnel với iPhone, bật File Browser

Khung bên trái brows đến My Document (Vista: C:\Users\Acount người dùng\Documents\xGPS Manager)

Khung bên phải brows đến /private/var/mobile/Library

Chép đè file xGPS_map.db từ máy tính sang iPhone (File từ khung bên trái qua phải)
Hoặc Backup File xGPS_map.db từ iPhone vào máy tính (Nhớ đổi tên như "xGPS_map.db.vietnam" hoặc chép vào Folder khác )

PM:
Global Map Download Tool bản 0.5.10a đã có hỗ trợ convert map cho xGPS nhưng khi cho file xGPS_map.db vào iphone thì xGPS bị force quit khi load map.
bác nào biết cách giả quyết thì bổ sung giúp mình nha

xGPS Manager khi tạo map chỉ lấy duy nhất tên xGPS_map.db nên khi tạo map nó sẽ ghi đè lên file cũ vì vậy bạn nhớ backup/đổi tên/chuyển file xGPS_map.db đến Folder lưu trữ khác để dùng sau này

tinh_la_gi

Administrator
Có sài được cho 2G ko Bro ơi ? Thanks
Cài vào 2G thì chỉ như là 1 bản đồ offline mà thôi .. có đi đâu nó củng không tự chạy theo ... vì 2G không có hổ trợ GPS

sonny

bác nào đã thử cho 2G xin cho y kiến!
Dùng nó như offline map à? vậy có serch dc các địa danh không ?
thanks đã chia sẽ in advance

E

evnd1

Guest
bác nào đã thử cho 2G xin cho y kiến!
Dùng nó như offline map à? vậy có serch dc các địa danh không ?
thanks đã chia sẽ in advance

Cài vào 2G thì chỉ như là 1 bản đồ offline mà thôi .. có đi đâu nó củng không tự chạy theo ... vì 2G không có hổ trợ GPS

ngay ở trên đã có câu trả lời rồi còn gì nữa bạn. Iphone 2G chỉ có aGPS chứ không có chip GPS thật sự như 3G vì thế không thể xác định chính xác vị trí của bạn được. Nếu chỉ dựa trên aGPS (với điều kiện phải kết nối mạng wifi hoặc GPRS) thì sai số rất lớn, hàng chục đến hàng trăm mét so với vị trí bạn đứng. Còn nếu là GPS thì sai số thấp hơn nhiều
Bạn có thể tham khảo thêm tại đây
Chúc vui

ngtt911

Mỗi lần phi ra đường phải bật gprs lên hả các bác? có lục tốn ko nhỉ?

ancola66

Super V.I.P
Mỗi lần phi ra đường phải bật gprs lên hả các bác? có lục tốn ko nhỉ?
Tất nhiên nếu là 2G thì ra đuờng phải dùng đến GPRS roài. Mình nghĩ là không tốn lắm đâu vì nó search rất nhanh (Đã dùng thử 3G với bản đồ offline). Còn nếu là 3G thì chả tốn đồng nào với phần mềm và bản đồ xGPS vì nó là sóng GPS :))

ngtt911

Tất nhiên nếu là 2G thì ra đuờng phải dùng đến GPRS roài. Mình nghĩ là không tốn lắm đâu vì nó search rất nhanh (Đã dùng thử 3G với bản đồ offline). Còn nếu là 3G thì chả tốn đồng nào với phần mềm và bản đồ xGPS vì nó là sóng GPS :))

Nói như bác thì hóa ra là VN mình có 3G rồi hả? ha ha

Chỉnh sửa cuối:

tinh_la_gi

Administrator
3G khác còn sóng GPS lại khác nửa bạn à...
Vào google keytype đó xem sẽ rỏ hơn.