• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Các thủ thuật khi dùng Symbian

allison

Chạy phần mềm như thế nào hả các Bác? Muốn chạy phần mềm điện thoại phải làm sao? Công cụ? Phần mềm nào?

Hungpdahl

Well-Known Member
Nếu chạy lại phần mềm cần có Box chuyên dụng để làm.Tuy nhiên một số máy chỉ cần cap USB cũng có thể làm được.Bạn phải nói rõ là chạy lại máy gì thì mới biết.

Tambov_Grushnoe

Các bác cho em hỏi em dùng con SAMSUNG D720 có hệ điều hành. Có phải đó là hệ điều hành S60 không? Mấy thủ thuật của các bác hướng dẫn thât là có ích thanks các bác nhé!!!!!

Hungpdahl

Well-Known Member
Bạn đang sử dụng máy gì?làm lại thao tác 4 ngón đi.Có khả năng pin bị hết đó.

Thanhha_2602

Có 2 vấn đề:
- lỏng tiếp xúc
- màn hình do va chạm dẫn đến bị hỏng

cả 2 đều phải can thiệp vào phần cứng và phải bung máy, nếu máy còn bh cứ đem cho người ta kiểm tra, còn ngược lại phải sửa thôi khung giá có thể từ 100K - 500K :D
theo tôi thỉ mản hỉnh không chết đâu.vỉ vẫn cỏn nháy nháy sáng
có 2 trưởng hơp:
-lỏng chân conect[chân nối mản hỉnh vả main]
-đứt mối hản chân conect vả main
vỉ vậy nếu ra hảng điện thoại bạn nên cẩn thận không mất tiển oan thay mản hỉnh<đắt đấy bạn ạ>
nếu bạn có đổ mở ra thỉ khắc phục cũng không khó lắm đâu

HuTieuMy

Cho mình hỏi tí nha,minh đang sài N72 phần tin nhắn mình cài đặt lưu vào thẻ nhớ,hôm nay tự nhiên nó giở chứng tin nhắn gửi tới nhấn vào inbox để coi nhưng vào ko dc,đang xài ACM cũng vào ko dc,cả cái Fexplorer cũng vào ko dc,mình định format lại nhưng bấm *#7370# và *#7780# đều ko dc cả,ai bít chỉ mình với,thx nhìu

btanhbk

Em hỏi phát, các bác có biết tại sao con N70ME khi chạy một số ứng dụng hay bị đơ thế! Em toàn phải khởi động bằng cách tháo Pin, có cách nào khác không?

donghue

Cho mình hỏi tí nha,minh đang sài N72 phần tin nhắn mình cài đặt lưu vào thẻ nhớ,hôm nay tự nhiên nó giở chứng tin nhắn gửi tới nhấn vào inbox để coi nhưng vào ko dc,đang xài ACM cũng vào ko dc,cả cái Fexplorer cũng vào ko dc,mình định format lại nhưng bấm *#7370# và *#7780# đều ko dc cả,ai bít chỉ mình với,thx nhìu
format máy lại đi bạn ơi, chắc bị đụng phần mềm rùi, bạn làm vậy nè : nhấn Phím Gọi + phím nguồn + Phím số 3 + phím *: chờ một lúc sau máy sẻ trả về tình trạng xuất xưởng (nhớ là Pin của máy phải còn trên 2/3 thì mới làm nhé, cho an toàn í mà).

Jangnhut

Có khả năng máy bị virus đó. Format 4 ngón và format luôn thẻ nhé bạn.

GOOD LUCK

lamtoanhong

cho mình hoi ve 6600: cá bật đàn anh biết thi hãy chỉ cho mình : làm sao cho máy có thể chạy nhanh hơn. mình đã nang cấp rồi nhưng không nhanh hơn.?
Để máy chạy nhanh hơn cũng có nhiều cách lắm , bạn có thể nâng cấp C/T bằng cách mạp FW mới hoặc dùng một số "mẹo" như bài #1& #2 ở đầu chủ đề này nhé.
Bạn nâng cấp là nâng cấp như thế nào ?

Dòng máy này không nâng cấp online đc đâu bạn , muốn nâng cấp bạn phải có box chuyên dùng nhé.
Thân!

Jangnhut

Dòng máy này không nâng cấp online đc đâu bạn , muốn nâng cấp bạn phải có box chuyên dùng nhé.
Thân!

Biết chứ. Chỉ hỏi xem bạn ấy nâng cấp gì thôi, thẻ nhớ hay là firmware :-?

Kojiro

Super V.I.P
Một cách save lưu tin nhắn không cần dùng chương trình hỗ trợ.

Một cách save lưu tin nhắn không cần dùng chương trình hỗ trợ.
Trước tiên, bạn mở tin nhắn trong Inbox, sử dụng chức năng Forward. Sau đó sử dụng nút viết chì để Copy. Bạn vào phần Notes, sử dụng nút viết chì để Paste vào New note. Như vậy là ta đã lưu tin nhắn thành 1 Note.

Lúc này bạn dử dụng chương trình quản lý file (Fexplorer, SeleQ…) vào c:/system/data/notepad.dat. Đây là file lưu phần Notes. Bạn chép vào PC. Xoá trong đt. Khi nào cần đọc lại thì cứ chép theo đường dẫn trên, vào Notes trên đt mở ra là ok.

Cách này tiện ở chỗ là bạn có thể lưu mà không cần dùng PM nào hỗ trợ nhưng khi lưu vào Notes bạn phải gõ ngày tháng,tên người gửi vào thêm  Mệt một chút nhưng vẫn khoái  :)

Chỉnh sửa cuối:

Kojiro

Super V.I.P
Lấy pass cho thẻ nhớ khác.

Chắc các bạn cũng biết cách cũ là: Dùng bất cứ trình quản lý tập tin nào (FExplorer chẳng hạn) để định vị đến thư mục: C:\system và tìm tập tin mmcStore >> chuyển tập tin đó sang máy tính >> đổi đuôi tập tin thành dạng *.txt rồi mở bằng notepad >> mật khẩu được lưu tại đây.

Nhưng có 1 cách nữa mà bạn không cần mắc công phải copy qua PC. Đó là bạn cũng dùng trình quản lý FExplorer để định vị đến thư mục: C:\system và tìm tập tin mmcStore, lúc này bạn làm như sau: /mmcstore -> Options -> File -> Editor/Viewer ->Hexadecimal viewer -> OK -> từ dòng thứ 4 trở xuống chính là pass của thẻ nhớ.

Thử đi! Bạn sẽ thấy  :)

yeuemnhieu

Bro nào chỉ cho em cách down firmware mới nhất của 6600 ở trang nào vậy?Trong pdaviet không có BOX quản lý về các loại FirmWare. Thanks

nouvo3264

6600 bác phải có thiết bị chuyên dụng để up nên chỉ có cách mang ra hàng thôi.Còn các dòng khác cho up từ cáp nối máy tính thì phải up online nên không có box quản lý về FW.

florence

sao máy của mình 6680, khi bấm *#92702689# chỉ hiện Dòng chữ Life timer và 00029:11 vậy? có ai giúp mình không?

Dòng Life Timer cho bạn biết thời gian sửa chữa gần nhất.Mã này chỉ có tác dụng vớu dòng máy Series 40.Với cácv máy đã bảo hành của Nokia thì lệnh này không có tác dụng và không có ý nghĩa gì hết.

nguyennhaca

Để cho các bạn mới chuyển qua dùng HDH Symbian đc biết các thủ thuật và mẹo khi sử dụng........ Vậy mình xin đc post ra những thủ thuật và mẹo , có thể do sơ xuất nếu thiếu các bạn bổ sung chi mình nhé ;)

I. Format máy

Nói đến Format (4mat) ai đã từng sử dụng HDH này chắc ko dưới 1 lần phải 4mat cho chiếc điện thoại của mình.
Có nhiều bạn hỏi 4mat là gì??? Câu trả lời 4mat là giúp cho máy của các bạn quay trở lại hiện trạng ban đầu y như lúc máy vừa xuất xưởng....... Có 3 cách thường dùng để 4mat máy của bạn , sau đây mình xin nêu ra các cách :

1. Format máy bằng tổ hợp phím ( *#7370# )

Cách 4mat này có khi là phổ biến nhất , và mọi người thường sử dụng. Sau khi từ màn hình chờ các bạn ấn *#7370# máy sẽ hỏi bạn có muốn 4mat ko...... sau khi Okie thì máy sẽ bắt bạn nhập CODE . Lúc này bạn hãy nhập CODE mặc định của máy Nokia là 12345 . Nếu máy báo CODE của bạn nhập vào ko đúng , đó là do bạn đã vô tình đổi mã hoặc do bạn mua máy 2hand người ta đã đổi CODE mặc định đi rồi. Vậy bạn ko nên lo lắng hãy làm theo cách thứ 2 ở dưới. Sau khi nhập xong thì các bạn ngồi chờ khoảng vài phút là máy sẽ 4mat xong

2. Format máy bằng quy tắc 3 nút ( Phím gọi (phím xanh ) + phím * + phím 3 (Cách này ko dùng được với 1 số máy chạy Symbian 60 như: NGage, 3650, 3660,....)

Trước tiên bạn tắt máy , và ấn tổ hợp các phím Phím gọi (phím xanh ) + phím * + phím 3 và nút bật nguồn cùng 1 lúc ( cách này nên 2 người cùng ấn thì đơn giản hơn ). Các bạn giữ chặt các nút trên cho tới bao giờ màn hình của chiếc điện thoại hiện chữ Fomatting thì mới thả tay....... nếu làm kô được thì cố gắng làm lại lần nữa, kiên nhẫn thế nào cũng được.........

3. Format bằng *#7780#

Nếu vì một lý do nào đó , bạn phải format nhưng lại không muốn mất chương trình đã cài thì các bạn hãy nhấn lệnh : " *#7780# " . Lệnh này có nghĩa là khôi phục lại hệ thống nhưng không làm mất games và chương trình đã cài trong máy

Lưu ý :
- Sau khi 4mat là các giữ liệu trên máy sẽ bị xóa hết..... máy sẽ quay về hiện trạng ban đầu...... Vậy bạn có số điện thoại trong Contact thì nên dùng Soft BackUp Contacts để sao lưu nó ra thẻ nhớ..... nhằm bảo toàn các số điện thoại bạn đã lưu ( vì dòng HDH Symbian những số điện thoại đc lưu và trong máy )
- Sau khi 4mat máy có 1 số chương trình lúc trước bạn cài đặt ko chạy đc (VD: Irremote) vì nó nhớ thông tin sử dụng lên cả bộ nhớ máy và bộ nhớ thẻ. Vậy nếu bạn là người "lười "4mat" cả thẻ thì hãy chạy thử lại 1 lượt các chương trình , nếu cái nào ko Okie thì remove trên thẻ rồi cài đặt lại chương trình
- Trước khi 4mat , máy nên còn khoảng 50% pin , như vậy sẽ đảm bảo trong quá trình 4mat ko gặp vấn đề gì ( nếu không thì bạn sẽ phải đi cài lại firmware đó )
- Trước khi 4mat máy , bạn nên bỏ thẻ nhớ ra ngoài máy ở "dữ liệu" trong thẻ đc an toàn :) Mình cũng ko rõ nguyên do , nhưng đi tham khảo các tài liệu thì hầu như toàn khuyến cáo nên tháo thẻ nhớ ra ngoài ( đối với mình có đôi lần 4mat cũng "quên" ko tháo thẻ nhớ ra nhưng vẫn no problem :) )

Sau này có dịp thì các bạn cứ "mạnh dạn" mà thử nhé ;) Ko có vấn đề gì xảy ra cả , bạn chỉ phải cài lại hầu như tất cả các Soft đã cài lần trước :p Chúc các bạn thành công :D

Cheers :D
Tôi xin có ý kiến với trường hợp khởi động bằng *#7370#, đây chỉ là hành động giúp đưa máy về tình trạng cài đặt gốc mà thôi, chương trình vẫn còn đó nếu như bạn cài chương trình trên thẻ nhớ. Trường hợp này đối với máy bị chỉnh sửa một số thông số gì đó mà khiến điện thoại bị lỗi thôi. Còn trong trường hợp bị lỗi nặng thì cách này hoàn toàn là vô hiệu. Điều này tôi đã thử dùng trên máy N_Gate QD và 6600 rồi.
Còn riêng cái tổ hợp phím Nguồn-Gọi-3-* thì không phải đơn giản bạn nhấn vào mà được ngay. Trước tiên các bạn phải gỡ bỏ Font tiếng Việt bằng chương trình gỡ bỏ Font ( http://nguyennhaca.bravehost.com ) các bạn sẽ tìm thấy chương trình xóa font tiếng việt trong thư viện online của mình. Sau đó các bạn lại tắt máy, rút thẻ nhớ ra.
Cuối cùng mới thực hiện việc Hard Reset tất nhiên trong máy sẽ chẳng còn cái gì ngoài những cái chương trình nhà sản xuất đã cài sẵn, do vậy các bạn nên cẩn thận với việc làm này kẻo bị mất dữ liệu.