• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Các thủ thuật khi dùng Symbian

Kojiro

Super V.I.P
Dùng CT quản lý file, đổi Fonts thành font rồi xóa nó. Khởi động lại máy

Font mà đang sử dụng thì bạn không thể đổi tên thư mục bạn à! dùng remove font là ổn nhất!

spbroly

Cái này chắc các bác dùng S60 cũng đã biết nhưng em xin được nêu ra để nếu ai đó chưa biết thì tham khảo.Để copy 1 số file khi send qua Bluetooth mà không save tự động được vào thẻ nhớ bạn dùng trình quản lý file (FileEx.. , SeleQ..) vào C/system/Mail/chọn mục đàu tiên và tìm theo thứ tự từ 1-9 và a-z đến khi nào thấy thư mục có chưa file thì bạn vào options/edit/copy.=> sau đó quay ra chọn ổ E (thẻ nhớ) và vào options/edit/pase là Ok.
Thông tin thêm: nếu dùng X-plore2.21 thì khi chạy X-plore, bạn có thể bấm nút số 4 để hiển thị những tập tin được gửi qua bluetooth. Muốn chép vào một thư mục trên máy thì bạn cứ đánh dấu như các tập tin bình thường thôi.

huy07kt

help meeeeeeeeeeee ( lỗi 6600)

em đang xài con 6600 , mỗi lần tắt nguồn bật lại là hiên lên lỗi App.closed starup , ko vào menu dc , phải reset bằng lệnh *#7370# 1 lần nữa thì mới vào dc . nếu tắt nguồn bật lại thì vẫn bị lỗi như vậy . đó là lỗi ji vậy? mong các pro chỉ giúp em với !!!!!! híc ............

nguyenvansang

Well-Known Member
em đang xài con 6600 , mỗi lần tắt nguồn bật lại là hiên lên lỗi App.closed starup , ko vào menu dc , phải reset bằng lệnh *#7370# 1 lần nữa thì mới vào dc . nếu tắt nguồn bật lại thì vẫn bị lỗi như vậy . đó là lỗi ji vậy? mong các pro chỉ giúp em với !!!!!! híc ............

máy bạn bị lỗi PM nặng rồi. Cần up lên FW mới. Nếu ko tự thực hiện được thì có thể mang máy ra tiệm(khi đi nhớ mang theo ngân lượng nữa nhớ) họ giúp cho. Để up lên FW mới bạn có thể tìm các hướng dẫn chi tiết tại PDAVIET. Bạn gõ nội dung sau: "Up FW cho N6600". vào ô Google Seach phía trên nha! Chúc bạn thành công theo cách Made by tự tui :p:p. Chứ ko phải = cách xài ngân lượng :)):))

Kojiro

Super V.I.P

Cách này dùng để khắc phục lỗi App Close bạn thử xem được không nhé: Bạn mở 1 chương trình quản lý file của bạn (SeleQ, FExplorer, Fileman...) >> C:\system\bootdata và xóa file FirstBoot.dat >> Tắt máy và tháo thẻ nhớ ra >> Sau đó bật máy lên đợi một lúc cho nó boot xong rồi lại tắt máy đi >> Lúc này bạn cho thẻ nhớ vào lại rồi bật máy lên.
Nếu không được bạn nên ra thợ chạy lại fw nhé!

máy bạn bị lỗi PM nặng rồi. Cần up lên FW mới. Nếu ko tự thực hiện được thì có thể mang máy ra tiệm(khi đi nhớ mang theo ngân lượng nữa nhớ) họ giúp cho. Để up lên FW mới bạn có thể tìm các hướng dẫn chi tiết tại PDAVIET. Bạn gõ nội dung sau: "Up FW cho N6600". vào ô Google Seach phía trên nha! Chúc bạn thành công theo cách Made by tự tui :p:p. Chứ ko phải = cách xài ngân lượng :)):))

Fw cho 6600 không up trực tuyến được đâu em! Phải ra thợ!

thaibang

anh em ơi giúp em với sao mà máy của em cài bộ gõ tiếng việt vào khi vào trong mục tin nhắn bỏ dấu tiếng việtg thì máy bị giăng ra màn hình ngoài hay vào danh bạ nhấn phím * bỏ dấu tiếng việt thì máy bị khởi động lại vậy cho em hỏi máy em bị gì vậy. Em đã format máy rồi nhưng nó vẫn bị như vậy ?????????????????????????????????????????????????????????????

Taki7610

Unlock_GSM
4mat có nên tháo thẻ nhớ ra ko vậy.mong bạn chỉ giúp!

Nếu đã format máy thì bạn cũng nên format thẻ luôn đi,vì sẽ có 1 số chương trình trên thẻ sẽ không thể chạy được nữa<nên backup danh bạ-hình-nhạc-videos lại thôi->

Taki7610

Unlock_GSM
anh em ơi giúp em với sao mà máy của em cài bộ gõ tiếng việt vào khi vào trong mục tin nhắn bỏ dấu tiếng việtg thì máy bị giăng ra màn hình ngoài hay vào danh bạ nhấn phím * bỏ dấu tiếng việt thì máy bị khởi động lại vậy cho em hỏi máy em bị gì vậy. Em đã format máy rồi nhưng nó vẫn bị như vậy ?????????????????????????????????????????????????????????????

Có thể máy bị "đụng" 1 chương trình nào đó nên bị hiện tượng thoát ra.format thẻ cài riêng biệt 1 chương trình đó xem sao-cài xong restar lại máy.

hanemnhieu

Active Member
Kinh nghiệm sử dung điện thoại

LĐ) - 1. Bảo quản, giữ gìn
Bạn nên mang điện thoại trong bao da cài thắt lưng hoặc túi đeo trước ngực, vừa bảo vệ khỏi các va đập, vừa giảm nguy cơ mất. Để điện thoại trong túi quần, nhất là túi nông, rất dễ tuột ra ngoài khi ngồi mà không biết.
Nếu quyết định để điện thoại trong túi quần hoặc túi xách, bạn cần tuyệt đối không để thêm bất cứ thứ gì vào cùng ngăn với điện thoại, đặc biệt là những vật cứng như chìa khoá, bởi chúng có thể làm xước, thậm chí vỡ màn hình, vỏ máy. Cần lưu ý không để điện thoại vào tay trẻ nhỏ bởi hầu như chắc chắn chúng sẽ làm rơi. Ngoài ra, thỉnh thoảng bạn nên tháo vỏ, lau bụi ở phía trong và ở pin.

2. Kéo dài thời lượng pin
Có nhiều cách để bạn có thể dùng pin được lâu hơn sau mỗi lần xạc. Thứ nhất là giảm độ sáng của màn hình, thay vì để 100% thì bạn có thể chỉ cần để 50% độ sáng (ảnh) là cũng khá đủ, mà lại tiết kiệm pin rất nhiều. Thứ hai là giảm thời gian sáng đèn chờ của bàn phím và/hoặc màn hình. Thứ ba là tắt những âm thanh không cần thiết như các tiếng "bíp" của phím bấm. Khi pin còn quá ít mà dự kiến chưa sạc được ngay thì ngay cả những âm thanh như nhạc chuông hay tín hiệu báo tin nhắn cũng cần tắt hết để tiết kiệm pin. Thứ tư là chỉ bật các kết nối Bluetooth và hồng ngoại khi cần sử dụng, sau đó phải tắt ngay. Chúng vẫn tiêu thụ pin ngay cả khi bạn bật lên mà không sử dụng. Cuối cùng, hạn chế chơi game, chụp ảnh, lướt web bằng điện thoại bởi chúng là những ứng dụng tiêu tốn pin nhiều nhất.

3. Xử lý trong những tình huống khẩn cấp
Ngay khi phát hiện bỏ quên điện thoại ở đâu đó, hãy mượn máy khác để gọi ngay vào số của mình xem điện thoại kêu ở đâu (nếu vẫn còn ở gần đó) hoặc hy vọng có người nhặt được sẽ nghe máy. Nếu không tìm lại được máy, cần thông báo ngay cho tổng đài để cắt thuê bao và xin cấp lại SIM khác vẫn giữ nguyên số của mình. Để tránh tình trạng mất hết danh bạ liên lạc khi mất điện thoại, bạn cần luôn nhớ sao lưu dự phòng danh bạ vào máy tính.

Chuyển vô đây cho đúng!

Last edited by a moderator:

hanemnhieu

Active Member
Tăng tốc độ các máy symbian lên 50%

Chào mọi người!
Mình đã áp dụng với con 7610 của mình, okie lắm. Tuy nhiên, các máy khác kết quả như thế nào thì các bạn tự test nha.
áp dụng với OS6,OS7,OS8

cách làm như sau:

Bước 1: Vào trong to-do, tạo một cái note tên "speed", due date là ngày 29/01/2005 (dd/mm/yyyy), priority là "high" =>ok

Bước 2: Từ "option" chọn new to-do note lấy tên "qoukie", due date ngày 29/01/2005 luôn, priority là "low" =>ok

Bước 3: Chọn cái note "speed", vào option=>mark as done

Bước 4: Chọn cái note "qoukie", vào option =>mark as done

Bước 5: Restart lại máy

Xong rồi đó. Nghe nhảm nhí quá hả? mình cũng nghĩ vậy, nhưng sau khi thử mới thấy hiệu quả không ngờ. tốc độ mở các file nhanh hơn, chơi game "êm" hơn, tốc độ cải thiện thấy rõ.
Các bạn đừng thắt mắt tại sao lại chọn ngày 29/01/2005 nhé.
Chúc các bạn thành công
Thân mến

khuongdoan85

cho em hỏi chút ve N70. Máy em mỗi lần khởi động lại no lại hiện dòng " alredy in use" voi dấu chấm than đỏ là sao vậy các bác. Một vấn đề nữa là phone.men ( bộ nhớ máy) thỉnh thoảng lại mất vài trăm Kb. Có phải máy bị virut không? khắc phục nó như thế nào? 4mat có được không vậy các bác?

Kojiro

Super V.I.P
cho em hỏi chút ve N70. Máy em mỗi lần khởi động lại no lại hiện dòng " alredy in use" voi dấu chấm than đỏ là sao vậy các bác. Một vấn đề nữa là phone.men ( bộ nhớ máy) thỉnh thoảng lại mất vài trăm Kb. Có phải máy bị virut không? khắc phục nó như thế nào? 4mat có được không vậy các bác?

Thỉnhn thoảng mất vài trăm kb thì lúc đó bạn có cài thêm ứng dụng nào k? Có nhận thêm nhiều tin nhắn k? Có lưu Note nào không? Khi khởi động lên thì đã thấy Already in use luôn hả :-?

4mat nha bạn, nhớ sao lưu trước khi 4mat. Có 2 cách: nhẹ nhàng: bạn nhấn *#7370#. 4mat mạnh: tắt máy, nhấn số 3 + * + nút gọi rồn nhấn nút Power (nguồn) giữ khoảng 10 giây khi thấy màn hình sáng lên chứ Nokia thì thả ra.

khuongdoan85

Thỉnhn thoảng mất vài trăm kb thì lúc đó bạn có cài thêm ứng dụng nào k? Có nhận thêm nhiều tin nhắn k? Có lưu Note nào không? Khi khởi động lên thì đã thấy Already in use luôn hả :-?

4mat nha bạn, nhớ sao lưu trước khi 4mat. Có 2 cách: nhẹ nhàng: bạn nhấn *#7370#. 4mat mạnh: tắt máy, nhấn số 3 + * + nút gọi rồn nhấn nút Power (nguồn) giữ khoảng 10 giây khi thấy màn hình sáng lên chứ Nokia thì thả ra.

không bạn à mình kiêm tra kĩ tất cả các phần trong ổ C rui`( vào file manager--> op --> men. phone) tất cả các thông số đều như cũ trừ used.men và free men. 4mat thì các phần mình đã chạy mất hết hả bạn???

Kojiro

Super V.I.P
không bạn à mình kiêm tra kĩ tất cả các phần trong ổ C rui`( vào file manager--> op --> men. phone) tất cả các thông số đều như cũ trừ used.men và free men. 4mat thì các phần mình đã chạy mất hết hả bạn???

Mất hết bạn à. 4mat máy nên 4mat thẻ luôn cho chắc.