• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Các vấn đề liên quan đến UP ROM cho Prophet

pandamiss

Bạn dùng O2 neo dong G3 hay G4? G4 thì ko có unlock đâu. file báo thiếu chính là file rom chính. bạn xem lại folder rom của bạn xem có đầy đủ không?

tubua

không hiểu sao khi up cho Neo, đang là bản WM5 tiếng trung tui up bản WM5 tiếng anh, thì gặp lỗi invalid command và có dòng tin nhắn là không tìm thấy file .NBF khi đó máy đã up được 1%, sau đó máy luôn ở tình trạng bootloader không tài nào Hardreset được. và trước khi up tôi không unlock CID. xin hỏi các bác thế vấn đề này có nghiêm trọng lắm không? có phải do lỗi không unlock CID ko?tôi có cần up lại rom tieng Trung rồi mới làm lại không.
Haha ...đúng là Anh Hà chưa unlock rồi! Vì trong ROm Tiếng Trung có cái lạ là ko cần unlock mà vẫn có thể up Rom tiếng trung khác đc. Nhưng Up Rom Tieng Anh là ko đc. Vậy nên bây giờ Anh phải để chế độ bootloader up lại Bản ROm tiếng Trung đó ,rồi tiến hành unlock. Sau đó thì Up Rom Tiếng Anh thoải mái ! hehe....!

symbian

VÔ lý ở chỗ , làm sao up win6 khi ở boot được nhỉ , nó sẽ báo no device connected ngay , lạ quá đi

Haha ...đúng là Anh Hà chưa unlock rồi! Vì trong ROm Tiếng Trung có cái lạ là ko cần unlock mà vẫn có thể up Rom tiếng trung khác đc. Nhưng Up Rom Tieng Anh là ko đc. Vậy nên bây giờ Anh phải để chế độ bootloader up lại Bản ROm tiếng Trung đó ,rồi tiến hành unlock. Sau đó thì Up Rom Tiếng Anh thoải mái ! hehe....!

Điều này chưa chắc đã đúng , vì trước mình đã up 1 con dopod có dòng chữ ooooooo trên vỏ , nó là rom tiếng trung , mình đã up 1 phát sang wwe = rom pdatemp và ngon lành , ko bị như vậy . Anh thử chạy bản temp đó xem sao , chúc may mắn..

Last edited by a moderator:

tienha

Điều này chưa chắc đã đúng , vì trước mình đã up 1 con dopod có dòng chữ ooooooo trên vỏ , nó là rom tiếng trung , mình đã up 1 phát sang wwe = rom pdatemp và ngon lành , ko bị như vậy . Anh thử chạy bản temp đó xem sao , chúc may mắn..

đúng là hôm trước bản up mình có lỗi nên phát sinh ra hiện tượng không tìm thấy file .nbf mặc dù folder mình thấy đầy đủ cả, mình up lại bản Temp thì rất ngon, con của mình là G4 nên cứ chạy bon bon. cảm ơn anh em, cảm ơn tubua đã alo cho vài lời khuyên.

biencan

Cứu với: mình vừa úp lộn rom của g4 cho g3,chạy romupdat g4 trong PV temp.quá trình chạy nó báo lổi là error 260.giờ thì vẫn vào Bootloader đc ,nhưng không sao up đc bất kỳ rom nào .HR hay SR đều bĩ treo ngay logo HTC novatation ????
Giờ phải làm sao đây các bạn hay là đem ra tiệm ạ

tubua

Cứu với: mình vừa úp lộn rom của g4 cho g3,chạy romupdat g4 trong PV temp.quá trình chạy nó báo lổi là error 260.giờ thì vẫn vào Bootloader đc ,nhưng không sao up đc bất kỳ rom nào .HR hay SR đều bĩ treo ngay logo HTC novatation ????
Giờ phải làm sao đây các bạn hay là đem ra tiệm ạ
Sao BÁc bất cẩn thế? Dòng prophet nổi tiếng sống rất dai,và cái có thể làm con prophet này chết ngay là Up nhầm G4 và G3 thôi. Thành thật chia buồn vui Bác,Con của Prophet của Bác đã trở thành cái chặn giấy rồi! hic.hic...!

biencan

Sao BÁc bất cẩn thế? Dòng prophet nổi tiếng sống rất dai,và cái có thể làm con prophet này chết ngay là Up nhầm G4 và G3 thôi. Thành thật chia buồn vui Bác,Con của Prophet của Bác đã trở thành cái chặn giấy rồi! hic.hic...!

thật vậy sao????
không lẽ khg có cách gì sửa đc àh
Hơn nữa nó báo lổi update eror mà

Chỉnh sửa cuối:

tubua

thật vậy sao????
không lẽ khg có cách gì sửa đc àh
Hơn nữa nó báo lổi update eror mà
hihi...sự thật thật phũ phàng Bác ạ! Do Up nhầm G3 và G4 rất dễ dẫn đến chết máy nên Anh Em đã nhiều lần đưa ra cảnh báo và cách phân biệt giữa G3 và G4 rất cẩn thận đễ giúp đỡ lẫn nhau. Bác đã bất cẩn quá ! Bây giờ Bác thử đưa máy về BootloaderUp lại Step 1 xem đc ko nha ! Nếu máy của Bác mà cỏ thể đưa đc về Bootloader thì cơ hội cứu vẫn còn và ngược lai...! Chúc may mắn !

biencan

hihi...sự thật thật phũ phàng Bác ạ! Do Up nhầm G3 và G4 rất dễ dẫn đến chết máy nên Anh Em đã nhiều lần đưa ra cảnh báo và cách phân biệt giữa G3 và G4 rất cẩn thận đễ giúp đỡ lẫn nhau. Bác đã bất cẩn quá ! Bây giờ Bác thử đưa máy về BootloaderUp lại Step 1 xem đc ko nha ! Nếu máy của Bác mà cỏ thể đưa đc về Bootloader thì cơ hội cứu vẫn còn và ngược lai...! Chúc may mắn !

đưa về botloader thì được ,nhưng up rom nào cũng báo là error up date ,hoặc vào màng hình cmd.exe: Sau khi chạy
Initializing ..............*
và cleaning the existing E xtension ROM....
và chỉ có như thế thôi
,chạy hơn 1 giờ đồng hồ .
Mình đã làm rất nhiều lần và nhiều loại ROM luôn rồi
Bây giờ phải làm sao nhĩ,Ở TPHCM có nơi nào sửa đc không và giá cả bao nhiêu vậy các bác.Mong đc giúp đỡ

tubua

đưa về botloader thì được ,nhưng up rom nào cũng báo là error up date ,hoặc vào màng hình cmd.exe: Sau khi chạy
và chỉ có như thế thôi
Bây giờ phải làm sao nhĩ,Ở TPHCM có nơi nào sửa đc không và giá cả bao nhiêu vậy các bác.Mong đc giúp đỡ
Vào đc Bootloader mà ko Up len đc Rom Step 1 hả Bác? Thế là Máy của Bác đã thành chặn giấy rồi (thực sự cảm thông ).Vì mọi lỗi của Prophet xảy ra khi up Rom thì có 1 cách cứu rất hiệu quả là đưa về Bootloader và Up Rom Step1 là ok hết. Bệnh này Bác có mang ra Hàng thì Người Ta cũng bó tay luôn ! Hehe...À mà vẫn con 1 cách là thay luôn Main thì mới cứu đc Máy Bác thôi (Thay Main thì đắt lắm, gần bằng cái máy cũ! ) Em đang ở Hn nên ko biết chỗ nào chỉ cho Bác,thông cảm nhé ! Chúc may mắn !

Lamson

Well-Known Member
Chỉnh sửa cuối:

Shooter

và chỉ có như thế thôi

Nếu thật sự chỉ up nhầm G3, G4 của Rom PV_Temp và về Bootloader được thì chắc còn cứu được , chỉ e cậu up nhầm của mấy Rom AKU có IPL/SPL thì bó tay, do nó ghi thẳng dữ liệu sai vào phần lệnh khởi động sơ cấp của chip Rom...
Do Rom Temp chỉ có phần OS ghi vào phần Rom chứa source hệ thống nên về nguyên tắc, nếu up không thành công thì chỉ cần up lại qua Bootloader. Nên tháo pin ra một lúc lâu để ngắt nguồn thực sự, ráp vào up lại xem sao. Cũng có khả năng do up đi up lại nhiều lần, pin lại cạn rồi nên up không được (pin phải trên 50% khi up, không thể xạc pin ở chế độ Bootloader qua cable sync), nên tháo pin đem qua máy khác xạc đầy trước khi ráp lại xem sao. Chúc may mắn!

biencan

Nếu thật sự chỉ up nhầm G3, G4 của Rom PV_Temp và về Bootloader được thì chắc còn cứu được , chỉ e cậu up nhầm của mấy Rom AKU có IPL/SPL thì bó tay, do nó ghi thẳng dữ liệu sai vào phần lệnh khởi động sơ cấp của chip Rom...
Do Rom Temp chỉ có phần OS ghi vào phần Rom chứa source hệ thống nên về nguyên tắc, nếu up không thành công thì chỉ cần up lại qua Bootloader. Nên tháo pin ra một lúc lâu để ngắt nguồn thực sự, ráp vào up lại xem sao. Cũng có khả năng do up đi up lại nhiều lần, pin lại cạn rồi nên up không được (pin phải trên 50% khi up, không thể xạc pin ở chế độ Bootloader qua cable sync), nên tháo pin đem qua máy khác xạc đầy trước khi ráp lại xem sao. Chúc may mắn!

2 ngày rồi,mình cũng sạc pin nhiều lần,và cũng up trên nhiều máy PC,nhiều cable ,và cũng nhiều ROM khác nhau luôn,đều không đc hết.định làm lại hết hôm nay ,nếu khg hết thì phải đem ra tiệm thôi.Đúng là sai 1 ly đi 1 dặm :(:)(:)((

hatinhx

Một số vấn đề cần hỏi về việc up rom

Em mới xài HTC PM300, và cũng muốn vọc nó nhưng mà chưa có kiến thức và kinh nghiệm nên lên đây hỏi các bác đi trước chỉ giúp em một số điều sau:
-Có thể từ WM 6 chuyển về WM 5 được ko? Vì em toàn thấy những bài viết Up rom 5 lên 6 mà ko thấy nói về vấn đề này.
- Máy em đang xài WM 6 (Ext ROM version 4.0.0.0.5 PV-Cross, Radio ver: 02.47.21, Protocol ver: 4.1.13.24), và muốn up bản rom ROM WM6 for Prophet - PDAViet 4.0.0.0.6 Touch. Các bác có thể hướng dẫn em cụ thể một chút được ko?
- Máy em đang xài WM 6 (Ext ROM version 4.0.0.0.5 PV-Cross, Radio ver: 02.47.21, Protocol ver: 4.1.13.24) thì up bản 4.0.0.0.6 Touch có chạy tốt hay lỗi gì ko?

blackdoor

Manager
Em mới xài HTC PM300, và cũng muốn vọc nó nhưng mà chưa có kiến thức và kinh nghiệm nên lên đây hỏi các bác đi trước chỉ giúp em một số điều sau:
-Có thể từ WM 6 chuyển về WM 5 được ko? Vì em toàn thấy những bài viết Up rom 5 lên 6 mà ko thấy nói về vấn đề này.
- Máy em đang xài WM 6 (Ext ROM version 4.0.0.0.5 PV-Cross, Radio ver: 02.47.21, Protocol ver: 4.1.13.24), và muốn up bản rom ROM WM6 for Prophet - PDAViet 4.0.0.0.6 Touch. Các bác có thể hướng dẫn em cụ thể một chút được ko?
- Máy em đang xài WM 6 (Ext ROM version 4.0.0.0.5 PV-Cross, Radio ver: 02.47.21, Protocol ver: 4.1.13.24) thì up bản 4.0.0.0.6 Touch có chạy tốt hay lỗi gì ko?

Bạn nên đọc qua bài này rồi hãy hỏi:
http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=11633
Tôi nghĩ chắc chủ đề của bạn sẽ bị lock và del mất

tam126 wrote:"đúng vậy bạn nên đọc cho kỷ vào kẻo nó thành cục chặn giấy thì khổ.....sao khi luyện công xong rồi hãy thắc mắc bạn ạ......."

Nhắc nhở newbie tam126: không nên post những nội dung không có ý nghĩa như câu trên sẽ bị xem là SPAM đấy. Nên nêu ý kiến thắc mắc, nhận xét hoặc góp ý cho bản Rom. Nếu có sai, cũng là chuyện bình thường và hợp lệ vì không phải ai cũng rành rẽ như các Mods và Cooks :D. Post những câu vô nghĩa hoặc vô thưởng vô phạt mới là bất hợp lệ và bị DEL...

Last edited by a moderator:

tythitoi

Cần học hỏi về dòng HTC Prophet

Em mới tậu được con Dopod 818Pro, lọ mọ dùng được 2 ngày lẫn đêm.Nay có 1 vài thắc mắc nhờ các bác chỉ giáo hộ nhé:
1, Flash chip type: M-Systems là đã UnlockCID hay chưa?
2, IPL: 2.15.0001
SPL: 2.15.0001
: Cái này chỉ ROM loại G4 đúng ko ạ?
3, Nếu uprom của PDAVIET thì ko cần quan tâm đến UnlockCID? chỉ cần thực hiện đúng 2 step?Bản rom nào của PDAVIET chạy ổn nhất?Còn up các loại rom khác thì có UnlockCID đc ko?
4,Em dùng mmty1.42 tai sao ko check đc CID(đã thực hiện đúng các bước)
Cmd>info 2
Invalid command : info 2
For a help screen, use command ? or h

Vậy là sao ạ?
5, Cuối cùng bác nào có bản ROM WM6 nguyên bản của dòng này ko?có thể cho em được ko?
Cảm ơn sự quan tâm giúp đỡ của các bác thật nhiều!

cachep2006

Tất cả những câu hỏi của bạn đều nằm trong Forum rom Prophet hết rồi bạn ah ! Chịu khó tìm tòi thêm đi ! theo cá thì

1/ Flash chip type: M-Systems : cái này đã unlocked CID rùi
2/ IPL: 2.15.0001
SPL: 2.15.0001: Cái này chỉ ROM loại G4 đúng ko ạ? <--- chính xác là vậy G4

Thân !

HeroHP

Em mới tậu được con Dopod 818Pro, lọ mọ dùng được 2 ngày lẫn đêm.Nay có 1 vài thắc mắc nhờ các bác chỉ giáo hộ nhé:
1, Flash chip type: M-Systems là đã UnlockCID hay chưa?
2, IPL: 2.15.0001
SPL: 2.15.0001
: Cái này chỉ ROM loại G4 đúng ko ạ?
3, Nếu uprom của PDAVIET thì ko cần quan tâm đến UnlockCID? chỉ cần thực hiện đúng 2 step?Bản rom nào của PDAVIET chạy ổn nhất?Còn up các loại rom khác thì có UnlockCID đc ko?
4,Em dùng mmty1.42 tai sao ko check đc CID(đã thực hiện đúng các bước)
Cmd>info 2
Invalid command : info 2
For a help screen, use command ? or h

Vậy là sao ạ?
5, Cuối cùng bác nào có bản ROM WM6 nguyên bản của dòng này ko?có thể cho em được ko?
Cảm ơn sự quan tâm giúp đỡ của các bác thật nhiều!

1, Theo tớ biết Flash chip type hiển thị như vậy thì chưa kết luận được là locked hay đã unlocked đâu.
2, Chính xác máy Prophet của bạn thuộc dòng G4 (chứ ko phải ROM thuộc dòng G4)
3, Bạn up ROM của PDAViet thì chỉ cần làm tuân thủ đúng 2 step up ROM là được, ko cần quan tâm tới CID đã unlocked hay chưa. Quan trọng là ở step 1 bạn chọn đúng tool cho dòng G4 là ok.
4, Cái này tớ ko có kinh nghiệm gì, mong các cậu khác có hiểu biết giúp đỡ thêm :D
5, Prophet ko có ROM WM6 bản chính thức - official của hãng (hay bản "nguyên bản" như cách nói của bạn). Bạn cứ up và dùng thử các bản ROM đã post trong 4rum rồi lựa chọn cho mình 1 bản ưng ý nhất. Theo ý kiến chủ quan thì cho tới giờ bản 4.0.0.5b là bản ổn định nhất.

Thân!

hatinhx

Em đang dùng bản Win Cross, giờ muốn chuyển sang Touch có được ko mấy bác? Và nếu được thì cần phải làm gì?