• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Các vấn đề liên quan đến UP ROM cho Prophet

biencan

Nếu thật sự chỉ up nhầm G3, G4 của Rom PV_Temp và về Bootloader được thì chắc còn cứu được , chỉ e cậu up nhầm của mấy Rom AKU có IPL/SPL thì bó tay, do nó ghi thẳng dữ liệu sai vào phần lệnh khởi động sơ cấp của chip Rom...
Do Rom Temp chỉ có phần OS ghi vào phần Rom chứa source hệ thống nên về nguyên tắc, nếu up không thành công thì chỉ cần up lại qua Bootloader. Nên tháo pin ra một lúc lâu để ngắt nguồn thực sự, ráp vào up lại xem sao. Cũng có khả năng do up đi up lại nhiều lần, pin lại cạn rồi nên up không được (pin phải trên 50% khi up, không thể xạc pin ở chế độ Bootloader qua cable sync), nên tháo pin đem qua máy khác xạc đầy trước khi ráp lại xem sao. Chúc may mắn!

Chết thật sự rồi các bạn à!!!!!!!:(:)(:)((
Mình vừa đem từ tiệm về,họ nói không sửa đc ,chết "sflash' gì đó rồi.
Nếu bán họ mua xác máy 1 triệu thôi.Nếu không họ sẽ " đóng sflash khác,nhưng cũng không đảm bảo sài đc....???
Buồn và tức thật????
Máy mình vẫn vào BL đc mà,nhưng mình và tiệm sửa đều không thể nào up gì đc nữa
Mong các bạn đừng giống như tôi

tam126

Em đang dùng bản Win Cross, giờ muốn chuyển sang Touch có được ko mấy bác? Và nếu được thì cần phải làm gì?

úp lại theo đúng hai bước Step 1 & Step 2 là được bạn ạ.... Theo mình là trước khi úp bạn nên HR lại máy, chọn activeSync 4.5, sạc bin đầy.... Step2 chọn rom Touch là ok.

tythitoi

Cảm ơn các giúp đỡ!

1, Theo tớ biết Flash chip type hiển thị như vậy thì chưa kết luận được là locked hay đã unlocked đâu.
2, Chính xác máy Prophet của bạn thuộc dòng G4 (chứ ko phải ROM thuộc dòng G4)
3, Bạn up ROM của PDAViet thì chỉ cần làm tuân thủ đúng 2 step up ROM là được, ko cần quan tâm tới CID đã unlocked hay chưa. Quan trọng là ở step 1 bạn chọn đúng tool cho dòng G4 là ok.
4, Cái này tớ ko có kinh nghiệm gì, mong các cậu khác có hiểu biết giúp đỡ thêm :D
5, Prophet ko có ROM WM6 bản chính thức - official của hãng (hay bản "nguyên bản" như cách nói của bạn). Bạn cứ up và dùng thử các bản ROM đã post trong 4rum rồi lựa chọn cho mình 1 bản ưng ý nhất. Theo ý kiến chủ quan thì cho tới giờ bản 4.0.0.5b là bản ổn định nhất.

Thân!

Cảm ơn bác nhiều nhé. Ngay bây giờ em sẽ đè ngửa cái cục cưng của mình ra để up lên WM6 đây.Hy vọng nó sẽ OK.Chúc bác sức khoẻ!

HeroHP

Em đang dùng bản Win Cross, giờ muốn chuyển sang Touch có được ko mấy bác? Và nếu được thì cần phải làm gì?

Cậu nói rõ đang dùng phiên bản ROM nào. Nếu là 4.0.0.5x Cross mà muốn chuyển sang Touch thì phải up lại ROM khác, còn nếu đang dùng bản Transformer 1.x thì chỉ cần HR lại là có thể lựa chọn được Touch hay Cross rồi.

giavinh

Cứu mình với máy huynh . Con ò neo của mình đang xài thường , sóng hới yếu, mình up lên radio 2.69.21 ok hết. Lúc khổi động nó chỉ hiện
IPL 2.20
SPL 1.10.0000
Dòng GSM thì nó mất luôn

Bây giờ vô máy không có sống và rất châm.
Đã up lại rom temp ok rồi mà vẫn vậy .HIC

Shooter

Cứu mình với máy huynh . Con ò neo của mình đang xài thường , sóng hới yếu, mình up lên radio 2.69.21 ok hết. Lúc khổi động nó chỉ hiện
IPL 2.20
SPL 1.10.0000
Dòng GSM thì nó mất luôn

Bây giờ vô máy không có sống và rất châm.
Đã up lại rom temp ok rồi mà vẫn vậy .HIC

Up Radio Rom hư nửa chừng nên mất sóng GSM là đương nhiên. nếu may mà không hư D.O.C (Disk-On-Chip) thì chỉ cần up lại RadioRom, chứ không phải là up lại Temp Rom sẽ không có tác dụng gì hết, vì hai Rom này là hai phần khác hẳn nhau và trong Temp Rom không có chứa Radio Rom như các Rom AKU trước kia.
Tôi đã cảnh báo nhiều lần là phải hết sức cẩn thận khi up các Rom liên quan đến IPL/SPL và Radio vì nó can thiệp trực tiếp vào phần khởi động sơ cấp của chip Rom. Chỉ up khi thật sự cần thiết và khi up cần chuẩn bị kỹ về các điều kiện, phương tiện để up (kỹ hơn cả up OS Rom). Riêng việc up Radio Rom, điều quan trọng là phải theo đúng khuyến cáo trong các tools up Rom: Pin trong máy phải tối thiểu 50% dung lượng vì trong quá trình up sẽ có động tác test, rà sóng GSM của radio Rom mới, cần nhiều năng lượng hơn lúc sử dụng bình thường . Up OS Rom cũng có lúc được, lúc hư thì up RadioRom cũng vậy, nhưng nguy hiểm hơn...

khoabonmat

Active Member
Help

Cho Khoa hoi,hom bua dang up rom mới WM6 Mysterious,up trên Vista gần cả 2h nhưng kô xong,tức mình quá rút cable ra luôn.Định vào BL up lại WM5 (có hiện chử USB) nhưng up hoài ko dc.Mình xài rom gốc Dopod WM5 ko phải rom PV Temp nhưng nó chẳng run.Bây giờ không biết sao nữa.Cho mình hỏi trên Vista kô thể install AS4.5 chỉ cho Window Mobile Device Center,vậy bây giờ có cần AS 4.5 để up kô.Cám ơn nhiều.

vucaotri

Cho mình hỏi có file nào để có thể thay đổi ngôn ngữ của Rom được ko. Ví dụ như mình muốn toàn bộ bản Rom là tiếng đức hết được ko? Thank

Cho mình hỏi có file nào để có thể thay đổi ngôn ngữ của Rom được ko. Ví dụ như mình muốn toàn bộ bản Rom là tiếng đức hết được ko? Thank
Sang topic chỉnh sửa ROM nhé bạn, lạc đề rồi đó!

Shooter

Cho Khoa hoi,hom bua dang up rom mới WM6 Mysterious,up trên Vista gần cả 2h nhưng kô xong,tức mình quá rút cable ra luôn.Định vào BL up lại WM5 (có hiện chử USB) nhưng up hoài ko dc.Mình xài rom gốc Dopod WM5 ko phải rom PV Temp nhưng nó chẳng run.Bây giờ không biết sao nữa.Cho mình hỏi trên Vista kô thể install AS4.5 chỉ cho Window Mobile Device Center,vậy bây giờ có cần AS 4.5 để up kô.Cám ơn nhiều.

Có hẳn một mục bàn về Up Rom trong Windows Vista, Sub Forum PPC-Kỹ thuật Rom, Khoa vào mà xem. Riêng vụ này là do chương trình up rom dùng cho Win XP, không tương thích với Vista. Có thể thử khắc phục như sau :
- Click chuột phải vào file upgrade trong Tool, sau đó ấn vào "properties"
- Chọn "compatibility"
- Chọn Run as " Win XP SP2 ", ấn OK

mitdac

Mình uprom lên WM6, nhưng bị hư, hiện giờ màn hình máy chỉ hiện lên 3 màu sọc ngang IPL,SPL và chữ USB ở góc. Mình đã load các bản ROM G4 trên mạng về chạy thử, nhưng toàn bị báo lỗi 260 Update error.
Máy của mình trước đây xài bản WM5 tiếng Đức,bạn nào có bản này cho mình xin cài thử xem được ko
Bác nào tư vấn cho mình cái nhỉ !
Cảm ơn rất nhiều !

thinh30

Mình uprom lên WM6, nhưng bị hư, hiện giờ màn hình máy chỉ hiện lên 3 màu sọc ngang IPL,SPL và chữ USB ở góc. Mình đã load các bản ROM G4 trên mạng về chạy thử, nhưng toàn bị báo lỗi 260 Update error.
Máy của mình trước đây xài bản WM5 tiếng Đức,bạn nào có bản này cho mình xin cài thử xem được ko
Bác nào tư vấn cho mình cái nhỉ !
Cảm ơn rất nhiều !

Kiểm tra ROM gốc ở đây:
http://wiki.xda-developers.com/index.php?pagename=Prophet_ROMs
RUU_Prophet_2090724_20907106_020720_QtekWWE_Ship.exe
RUU_Prophet_220734_2207114_024721_QtekWWE_Ship.exe
RUU_Prophet_2090732_20907115_020720_QtekGER_Ship.exe
RUU_Prophet_215742_2157131_023021_QtekGER_Ship.exe
RUU_Prophet_2100725_21007105_020720_QtekNLD_Ship.exe
RUU_Prophet_220730_2207110_024721_QtekSVE_Ship.exe
RUU_Prophet_215738_2157127_023021_QTEK_FRE_Ship_NoVendorID.rar
RUU_Prophet_220737_2207117_024721_QTEK_FRE_Ship.exe

Hay là lên trang chính hãng xem thử? T-mobile?

Chỉnh sửa cuối:

kratos1406

help me !!! hỏi cách up rom cho o2 neo G4 và các cài wm6

em có con o2 neo muốn up rom mới nhất -- hay hay tý và lên wm6 - em mới mua 02 nên cà dốt lắm -- các bác làm ơn chỉ bảo dùm em -- tỉ mỉ chút thì tốt quá- em tìm tài liệu mà chả có gì cả-- thực sự chưa hiểu tý gì về dòng 02 này mà cứ thích táy máy -- khổ thế đấy -- xin hậu tạ=D>

em có con o2 neo muốn up rom mới nhất -- hay hay tý và lên wm6 - em mới mua 02 nên cà dốt lắm -- các bác làm ơn chỉ bảo dùm em -- tỉ mỉ chút thì tốt quá- em tìm tài liệu mà chả có gì cả-- thực sự chưa hiểu tý gì về dòng 02 này mà cứ thích táy máy -- khổ thế đấy -- xin hậu tạ=D>

Theo link dưới đây tham khảo nhé bạn, chịu khó dạo một vòng diễn đàn trứơc khi post bài hỏi nhé!

http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=11633

federicnguyen

Em muốn hỏi ạ: Em đang dùng Vista ở PC, bây giờ đang sync với Neo bằng Window Mobile Device Center, mình up ROM qua đó được không ạ?

SirKojiro

Em muốn hỏi ạ: Em đang dùng Vista ở PC, bây giờ đang sync với Neo bằng Window Mobile Device Center, mình up ROM qua đó được không ạ?

Vào đây đọc cái này nè:
http://pdaviet.net/showthread.php?t=9798
Nhớ làm 2 bước cho sạch nhé, Up cẩn thận cho người ta vào không lại phải bán BA đi đền đấy:D. Mà BA sắp có ROM mới (Core mới luôn nhé WM6 Pro CE OS 5.2.1933 (Build 18533.0.7.0)) he he he.

angelox

Hôm qua tớ mới lên đời 05b, trước khi up có backup pim bằng phần mềm của sbp. Nhưng giờ khi restore lại từ file exe đó thì hỏng trình contact, phải HR lại. Các cao thủ giúp tớ phục hồi mấy ngàn số đt kia với, làm ơn.

Wantoknow

Hôm qua tớ mới lên đời 05b, trước khi up có backup pim bằng phần mềm của sbp. Nhưng giờ khi restore lại từ file exe đó thì hỏng trình contact, phải HR lại. Các cao thủ giúp tớ phục hồi mấy ngàn số đt kia với, làm ơn.
Bạn up lại bản PV Temp hoặc 01 bản WM5 nào mà bạn có (nếu chỉ có phần OS như bản Temp thì tốt hơn). Sau đó chạy file backup xxx.exe mà bạn đã có. Khi đã khôi phục được sổ contact mà bạn cần thì hãy down bản PPCPimBackup2.5, bạn hãy dùng phần mềm này để backup lại contact. Công việc cuối cùng là bạn up lại bản 5b của bạn và restore lại là xong.

revmis

Lỗi khi upgrade ROM WM6 - SOS help!!!

Chào mọi người,

Có ai xem giúp mình cái này nhé, sợ em
QtekS200 thành cục gạch quá. Sự việc là như vậy:
1. Em nó đang chạy ngon WM5, hôm nay mình táy máy uprom lên WM6 bằng rom PhophetTouchVIII của Gullum trên xda-developers.
2. Sau khi upgrade ngon lành (đầu tiên upgrade step1 PV_Temp rồi ProphetTouch VIII theo hướng dẫn) restore contact thì ko thể vào contact dc. Check trên xda-developers thì thấy cũng có nhiều người bị giống mình.
3. Đang check thì thấy có ProphetTouchIX nên down về luôn, hy vọng nó sẽ ko bị lỗi contact.
4. Đáng lẽ mình nên repeat step 1 (chạy PVTemp lại lần nữa rồi upgrade lên ProphetIX) mình hơi lười nên cho nó chạy thằng IX luôn. Sau khi upgrade xong, reset thì máy đứng ở màn hình boot luôn, ko vào dc nữa.
5. Thử vào bootloader lại rồi sau đó chạy PVTemp lại thì nó báo ko thể connect dc: "Error260 Update Error..check cable.etc.." thay dây cáp khác thử lại lần nữa thì nó lại báo là Error300: Invalid update tool... please get newer update utility"
Tháo pin tháo sim thay lại dây cáp cắm đi cắm lại nó vẫn báo một trong 2 lỗi đó.
Tình hình này làm sao đây các pro?? Mình thấy có vẻ hơi nghiêm trọng rồi :-/, giúp mình với . Xin cám ơn trước

Shooter

Có ai xem giúp mình cái này nhé, sợ em
QtekS200 thành cục gạch quá...

Qua trình bày, bạn là người nắm rõ qui trình up Rom. Những thao tác sau khi gặp trục trặc cũng đúng như trong forum từng hướng dẫn xử lý.
Trường hợp up thẳng từ một Rom WM6 qua một WM6 khác (ở đây là TouchVIII lên TouchIX) trên nguyên tắc vẫn chạy được, chỉ bị mất các application trong Ext_Rom mới không bung ra được vì không được cleared triệt để ExtRom cũ qua thao tác "up" Rom đệm WM5 step1 (temp) để dành chỗ trống. Không có khả năng do phần mềm đưa đến tình trạng trên.

Vì vậy ở đây chỉ có 2 khả năng hư về phần cứng, tình cờ xảy ra cùng thời điểm up Rom:
1. Cổng USB của PDA hoặc PC bị trục trặc. Việc này cũng thường xảy ra cho PC, nên không loại trừ PDA vốn mong manh hơn.
2. Disk on Chip (D.O.C): phần Rom chứa các lệnh khởi động sơ cấp của PDA bị trục trặc bất ngờ vì một lý do nào khác (sốc điện trong lúc up v.v...)
Kết luận: Đổi cổng USB khác hoặc đưa qua PC khác up thử, nếu ko được, đem đi bệnh viện trị phần cứng thôi.