• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Các vấn đề liên quan đến UP ROM cho Prophet

Shooter

Các bác cho em hỏi chút. em mới mua con Dopod828 với thông số như sau:
R: 1.12.00
P: 1337.45
RV: 1.11.00WWE

các bác có thể cho em biết là con này dùng ROM gì có phải dùng PROPHET ko? nếu là PROPHET thì thuộc G3 or G4.em biết là khi SR lại dòng PROPHET sẽ hiển thị thông số xxx là G3; xxx1 là G4.
Nhưng con máy này lại hiển thị thông số như em đã đưa trên sau khi SR, Nên cũng póhand.net rùi.Help!!!

Dopod 828 thuộc dòng HTC Magician Refresh bao gồm:
* i-Mate New Jam,
* Qtek S110,
* Dopod 828,
* Orange SPV M500,
* Krome Spy

Prophet gồm các thương hiệu sau:
* SPV M600
* Qtek S200
* i-mate JAMin
* Dopod 818 Pro
* Dopod 830
* XDA neo (O2 Germany)
* VPA Compact S (Vodafone Germany)
* S200 (Vodafone Spain)
* TC 500 (T-Home Germany)

Máy cậu khác dòng, không được up Rom này, chỉ up được Rom Magician WM3 như O2 Mini!

longak83

lỗi bluetooth với dopod 818

sau khi up lên bản wm6 transform 1.1 thì iem xài rất okie...mỗi tội ngừi ta bắn bluetooth wa thì iem chả nhận đc...từ nokia đến motorola bắn wa đều lắc đầu ko đc T__T các pác kíu iem với hĩ hĩ

vosathanh

sau khi up lên bản wm6 transform 1.1 thì iem xài rất okie...mỗi tội ngừi ta bắn bluetooth wa thì iem chả nhận đc...từ nokia đến motorola bắn wa đều lắc đầu ko đc T__T các pác kíu iem với hĩ hĩ

Vào Settings\Connections\Beam click chọn "receive all incoming beam" là OKie.

bodies

nếu tơi k thích xài room6 muốn trở lại room 5 cua doppod 818 tôi phải làm gì?

NhatNguyen

nếu tơi k thích xài room6 muốn trở lại room 5 cua doppod 818 tôi phải làm gì?

Nếu muốn downgrade từ WM6 trở về WM5 rất đơn giản, chỉ cần bạn HR (hard reset) thôi.

Có 2 cách HR trong các Topic đã nêu rõ,nhưg sẵn đây mình cũng xin trả lời luôn để đở mất công tìm kiếm ha :)

1. HR "thủ công" bằng thao tác: ấn đồng thời 2 phím Camera + Comn, và chọc bút vào lỗ reset. Thoát vào màn hình Dos ấn phím "call" để thực hiện

2. Vào start/setting/system/clear storage/ làm theo hướng dẫn trong này là xong !!

Lamson

Well-Known Member
Các bước đưa WM6 về WM5 cho Prophet
Hầu hết mọi người đều muồn trở về bản ROM gốc của WM5 NVID AKU 2.2 sau đó bạn có thể Up ROM WM5 nào mà mình muốn.
1. Download the NVID(no vendor) AKU 2.2 rom for WM5 hay dùng AKU 2.3
2. Kết nối PPC với PC chạy NVID. Sau khi hoàn thành việc downgrade về NVID WM5 rom, PPC sẽ reset
3. Trả về Bootloader nối cáp USB vào PC và up 1 trong các bản rom WM5 ưng ý nhất với mình.

Lưu ý
Nếu dung bản ROM không phải AKU2.2 ( VD AKU2.3, PDAViet_tem ) cần lưu ý máy của bạn là G3 hay G4 để chạy Tool thích hợp có tên
< file name > G3.exe cho G3 devices:IPL x.xx.0000, SPL x.xx.0000
< file name > G4.exe cho G4 devices:IPL x.xx.0001 SPL x.xx.0001

( WM6 nếu mà chỉ HR thì .?... không thể về WM5 được)

federicnguyen

Kíu kíu. Hôm qua em download được bản ProphetTouchXB của Gullum về để nghịch, đang up step1, xong qua step2, đang chạy dở thì thằng em không biết lại rút cáp. Hix. Bây giờ vẫn chạy đến được phần logo HTC Innovation nhưng không vào được Bootloader để kết nối lại với PC. Hix, bản OS thể hiện khi khởi động là 10.0.0.0 (em nghĩ đây là bản Step 1), sau khi hết màn hình khởi động có chữ Ò và mấy giọt nước thì màn hình trở nên trắng xóa. Kết nối với PC thì báo lỗi không kết nối được (Error 260). Trước giờ em up vẫn ngon (mấy bản rồi) nên chắc chắn không nhầm giữa G3 và G4 đâu các bác ạ. Các bác cao thủ có cách nào giúp em làm lại không ạ? Lạy trời đừng cấp cho con thêm cục chặn giấy nữa. hu hu.
Thanks các bác.

Chỉnh sửa cuối:

Wantoknow

Kíu kíu. Hôm qua em download được bản ProphetTouchXB của Gullum về để nghịch, đang up step1, xong qua step2, đang chạy dở thì thằng em không biết lại rút cáp. Hix. Bây giờ vẫn chạy đến được phần logo HTC Innovation nhưng không vào được Bootloader để kết nối lại với PC. Hix, bản OS thể hiện khi khởi động là 10.0.0.0 (em nghĩ đây là bản Step 1), sau khi hết màn hình khởi động có chữ Ò và mấy giọt nước thì màn hình trở nên trắng xóa. Kết nối với PC thì báo lỗi không kết nối được (Error 260). Trước giờ em up vẫn ngon (mấy bản rồi) nên chắc chắn không nhầm giữa G3 và G4 đâu các bác ạ. Các bác cao thủ có cách nào giúp em làm lại không ạ? Lạy trời đừng cấp cho con thêm cục chặn giấy nữa. hu hu.
Thanks các bác.
Máy đã được cứu!

Do khổ chủ không tìm cách đưa về bootloader, hoặc đã đưa về tricolor nhưng không biết cách up bằng USB nên mới vậy!

WTK đề nghị các Mem, đặc biệt với newbie của dòng này hãy tự tìm cách cứu mình trước rồi hãy post bài cầu cứu :-?.

Nhìn chung, dòng Prophet rất khó bị thành cục chặn giấy nếu như không động chạm gì đến phần bootloader (IPL/SPL). Trong mọi trường hợp, khi up ROM bị lỗi gây treo máy hãy tìm cách đưa về màn hình Tricolor, rồi dùng ngay bản Prophet Step 1 (AKU2.2) của Mod Cloudyfa để up lại là mọi chuyện kể như xong!

linhcathay

Các bác ơi vấn đề của tôi rất nan giải
- tôi up rom cho con NEO. Nhưng ngay step 1 đã có vấn đề : bình thường thì ko sao nhưng cứ vào cái up rom cho G4, hiện lên màn hình bootloader xong là ko sync đc, nó cứ báo lỗi 260, dù tôi đã thay cáp kiểm tra usb
- THấy ko lam dc tôi chuyển luôn sang bước 2 cài rom tranformer luôn thì thấy cài ngon fet. Ban đã thành công cái thì toi hard reset nhưng vào nó cứ bị treo cái màn hình có chứ dopod với cac thông số
IPL : 2.15.0001
SPL: 2.15.0001
GSM 02.19.21
OS 6.6.6.666
Giờ tôi fai làm sao, nó cứ treo vậy. muốn cài lại wm5 cung ko dc vi nó ko sync. Bác các chỉ giáo giúp

Lamson

Well-Known Member
 ERROR [248~260] : UPDATE ERROR
This error occurs when there is an “open port error” before upgrading the CE ROM image.
Solution: You can reset the device and run RUU again. If you still encounter an “OPEN PORT ERROR” again, reset your computer and try again.
ngay trong thư mục của step1 có một file Word "Readme" nói về các bước tiến hành và lỗi đấy. Làm lại từ Step 1 lần nữa đi.

baomeo

Các bác cho em hỏi tý:
EM đang dùng Dopod 818 Pro có
IPL 1.00
SPL 2.15.0000
Theo em hiểu thì là dòng G3.
Vậy nếu muốn up lên bản PV_4.0.0.0.5b_Cross thì có cần qua bước unlock CID không? Hay chỉ cần làm đúng theo 2 bước các bác đã hướng dẫn
Cám ơn nhiều

nhocquaytony

bác vô divice information ngó thử fần flash chip nó ghi là M System thì khỏi unlock up luôn nghen ^^

federicnguyen

Nếu bạn dùng tool để unlock CID thì không cần step 1, nếu bạn không unlock CID thì bạn phải dùng step 1 để hạ SPL xuống để up bản ROM bạn cần (step 2). Bạn nên đọc kỹ trong forum.

baomeo

Vậy có nghĩa là không cần unlock, cám ơn. Để mình thử phát xem có thành chặn giấy không.

Lamson

Well-Known Member
IPL 1.00
SPL 2.15.0000
theo mình nghĩ IPL là 1.00 thi chưa được xem bài này của T.Mod Wnatoknow , phải đưa IPL lên 2.xxx
Các bạn hết sức cẩn thận khi up IPL/SPL, kiểm tra kỹ đúng chip G3 hay G4 rồi mới up.

Theo ý kiến cá nhân, để tránh hậu quả đáng tiếc, hiện nay với IPL/SPL = 2.xx các bạn thoải mái up ROM WM6 rồi, vậy nếu không cần thiết thì không nên up IPL/SPL làm gì!

* *

Chú ý: qua tham khảo trên XDA DEV và kinh nghiệm của bản thân, với các máy đã có sẵn bootloader (IPL/SPL) phiên bản 2.xx (gồm 2.09 và 2.15 là những phiên bản chính thức của các nhà cung cấp PPC Phone như O2, Dopod, Qtek,...) đều có thể up lên được Windows Mobile 6 mà không gặp bất cứ lỗi kỹ thuật nào.

Chỉ trừ bootloader (IPL/SPL) phiên bản 1.xx thì không thể up lên Windows Mobile 6. Với những máy như vậy thì tìm các bản ROM Ship WM5 và tách riêng IPL/SPL (nếu các bạn có khả năng) để up lên nhằm mục đích upgrade WM6.

Do vậy nếu kiểm tra trên máy đã có IPL/SPL = 2.09 hoặc 2.15 thì không nhất thiết phải up IPL/SPL lên 2.20 (mới chỉ có SPL=3.08)

Một lần nữa, Wantoknow mong các bạn hết sức lưu ý vấn đề này!

xem thêm ở đây ở đây có cả IPL 2.2 để tải về

Chỉnh sửa cuối:

PTP

Mình không có kinh nghiệm nhiều về PDA , máy của mình đang sử dụng mổi khi khởi động hiện lên thông số : IPL : 1.00 , SPL : 1.00.0000 , GSM : 01.13.20 . Trước đây khi chưa đọc bài viết của bạn WantoKnow mình đã up thành công WM6 , đến nay toàn bộ rom WM6 dành cho Prophet có ở diễn đàn mình đều đã thử qua và không gặp bất cứ trở ngại nào cả . Nhờ các Mod nghiên cứu lại xem sao . Thanks

dr_vuconganh

Các bạn cho mình hỏi với. Minh dùng Neo. chip G4. Trước đây mình dùng bản rom WM5 của QteK rất ổn định. hôm qua mình up lên bản Miterious. sau khi chay xongg step 1 ổn. chay tiếp step 2. sau khi hard reset thì vào đến màn hình Qteck là treo luôn. Hard reset cũng không ăn thua. Đưa về boot load thì máy PC không nhân thấy PPC qua USB. Bây giờ minh phải làm sao? Minh đã thử thay cả cap USB và đem úp tren PC khác ma không ăn thua.
Thanks.

Chỉnh sửa cuối:

nghemylove

cho em hỏi chút em vào Step1:Step2 đều hỏi pass em dùng pass pdaviet ko được giúp em với

kelangwen

có anh em nao nào giúp mình không, bây giờ cổng usb ko nhận ra nữa, cable thi ko hề bị hư, không thể nâng cấp rom được nữa..help me!! thanks much