• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cách sạc pin và dùng sạc như nào là chuẩn!?

tienlp

N95 em sạc bật máy khoảng 2 tiếng cũng full luôn,nhưng chắc full ảo,dùng có 2 ngyaf rưỡi hết luôn àh!
con 81 nhà em sạc chưa tới 2 tiếng,nghe nhạc chưa tới 1 ngày =))

IPHONE12

1 tiếng rưỡi với 2 tiếng thì có chênh nhau bao nhiêu đâu bạn,mà bạn sài được 3 ngày với 1 ngày rưỡi thì chắc chỉ chới game,mà chơi game nhiều thì cũng chả bao giờ được 1 ngày rưỡi đâu bạn ạ,hoặc định nghĩa về từ "nhiều" của bạn khác mình :)) mình dùng test soft chỉ được 1 ngày là recharge rồi nè :))

Uả máy e dùng gần 2 năm nay rồj cứ 3 ngày mớc sạc 1 lần con IP 3g thì 1ngày rưỡi sạc 1 lần nój đjêu làm j

nothing736

các bro mún pin trâu bò thì kím mí con E mà sài, pin trâu khiếp, mình kết nhất con E71, pin chờ 17 ngày :D sướng tê ng ấy chứ T.T ngặt nỗi nhà nghèo ba má đông anh em nheo nhóc chỉ đủ thóc tậu 5320xm :( nghịc nghịc xíu thì pin 2-3 ngày, sạc khoảg 2h là full.
Về zụ sạc pin thì tốt nhất vẫn là tắt máy rùi sạc, vì pin vừa nạp vừa xả ko tốt cho mấy tí nào, nó sẽ bị chai rất mau. bro nào ko tin thì cứ vừa sạc pin vừa luyện N-gage xem

thanhnamst89

em dùng n82, sau 1 ngày đi học chơi game + nghe nhạc thì đến lúc đi ngủ em mới cắm sac, cứ sạc cả đêm.Đến sáng hôm sau mới lấy để mang đi học.
em làm thế có bị sao ko các bác?
có phải điện thoại bây giờ tự ngắt khi pin đầy không ạ?

Auto

em dùng n82, sau 1 ngày đi học chơi game + nghe nhạc thì đến lúc đi ngủ em mới cắm sac, cứ sạc cả đêm.Đến sáng hôm sau mới lấy để mang đi học.
em làm thế có bị sao ko các bác?
có phải điện thoại bây giờ tự ngắt khi pin đầy không ạ?
Sạc wa đêm thì tắt máy đi nó sẽ k sao!
Chứ sạc wa đêm mà để máy ở chế độ chờ...nó phải bắt sóng...
Pin đầy rồi nó nghỉ, gần sáng nó lại sạc nữa...:D
Posted via Mobile Device

thedat007

3h là giá chót cho cục pin mình đang dùng! 1h thì quá ít nên mau hết là đúng rồi :D

MÌNH THÌ SẠC 1H30 LÀ PIN ĐẦY (MÌNH XÀI N82). SẠC PIN Ở CHẾ ĐỘ OFFLINE CÓ TƯƠNG ĐƯƠNG VỚI TẮT MÁY KO? MÌNH SỢ TẮT MỞ MÁY NHIỀU ẢNH HƯỞNG ĐẾN TUỔI THỌ MÁY KHÔNG?

vnpt1706

MÌNH THÌ SẠC 1H30 LÀ PIN ĐẦY (MÌNH XÀI N82). SẠC PIN Ở CHẾ ĐỘ OFFLINE CÓ TƯƠNG ĐƯƠNG VỚI TẮT MÁY KO? MÌNH SỢ TẮT MỞ MÁY NHIỀU ẢNH HƯỞNG ĐẾN TUỔI THỌ MÁY KHÔNG?

tắt mở không ảnh hưởng gì tới tuổi thọ máy đâu thậm chí còn tốt cho máy nữa (vì giải phóng bớt lượng ram cho máy nhẹ hơn)

trungbkth

pin thì tùy loại họ cho sạc
may sịn máy ngon thi sac xin nap khỏe
may dểu rẻ tien thi xac deu nap lau
nhin dong mhA thi bit la sac mat bao lau
vd nhu xac con N81 pin Mp6M la 1050Mha co sac la 850mha thi sac mat hon 1h1p hhihi xac ne xin nen nap khoe con sung xac ne cho 1200 thichua day 1h vi 1200 co pin 5P 870mha con dung sac cua 1200 deu xac thi N81 mat it nhat cung phai 3h den 4hvi dong dien vao co 350mha
don gian the ma cung phai tranh luan
con may dung the nho va man hinh may man hinh rong duong nhien la an pin nhu an goi roi
1200 man don sac dung tet ga vi bon nha ngheo tiet kiem dien ma!nen moi mua may ne ca tuan sac 1 lan 10nam mat ko day 1so dien
hihi con dai gia may sin thi ngay 1-2 lan vai ngay 1 so vi chay qua nhieu ung dung va xem sex qua nhieu nua!
cac ban thay minh noi dung ko ?hihi

k7rapper

lúc sạc pin nên tắt máy để nhanh đầy và đỡ chai pin. Sạc xong thì rút sạc ra khỏi ổ để tiết kiệm điện :)

thedat007

các bro mún pin trâu bò thì kím mí con E mà sài, pin trâu khiếp, mình kết nhất con E71, pin chờ 17 ngày :D sướng tê ng ấy chứ T.T ngặt nỗi nhà nghèo ba má đông anh em nheo nhóc chỉ đủ thóc tậu 5320xm :( nghịc nghịc xíu thì pin 2-3 ngày, sạc khoảg 2h là full.
Về zụ sạc pin thì tốt nhất vẫn là tắt máy rùi sạc, vì pin vừa nạp vừa xả ko tốt cho mấy tí nào, nó sẽ bị chai rất mau. bro nào ko tin thì cứ vừa sạc pin vừa luyện N-gage xem

:D:D Xin lỗi các bác cho mình Spam tí!!! Pro ơi ! 5320 XM xài ngon không (game N-gage mượt chứ), mình đang định tậu cho đứa em một cái. :-?:-?

mattomo

N85 pin 1200 sạc 1tiếng 10p mới hãi:D

Đúng đấy bác ạ ,mấy máy đời sau sạc rất mau đầy ,mình đang sài N96 còn 1 gạch mình sạc có 1h15 phút là đầy ,trước mình sài N82 còn 1 gạch sạc hết 1h30 phút là đầy .Mà mấy máy này sạc để cả ngày cũng vậy thôi chẳng ảnh hưởng gì vì nó có chức năng ngắt sạc khi pin đầy .bạn cứ thử coi vì lúc sạc cục sạc rất nóng ,nhưng khi pin đầy thì cục sạc hết làm việc sờ vào thấy lạnh ngác chứng tỏ nó có chức năng tự ngác .:D

lamnt0702

Đúng đấy bác ạ ,mấy máy đời sau sạc rất mau đầy ,mình đang sài N96 còn 1 gạch mình sạc có 1h15 phút là đầy ,trước mình sài N82 còn 1 gạch sạc hết 1h30 phút là đầy .Mà mấy máy này sạc để cả ngày cũng vậy thôi chẳng ảnh hưởng gì vì nó có chức năng ngắt sạc khi pin đầy .bạn cứ thử coi vì lúc sạc cục sạc rất nóng ,nhưng khi pin đầy thì cục sạc hết làm việc sờ vào thấy lạnh ngác chứng tỏ nó có chức năng tự ngác .:D

Các máy đt hiện nay đa số đều dung pin Li-Ion,và cái chức năng "tự ngắt" mà bạn nói là chức năng của pin Li-Ion chứ hem phải của sạc đâu bạn ạ :)

mattomo

Các máy đt hiện nay đa số đều dung pin Li-Ion,và cái chức năng "tự ngắt" mà bạn nói là chức năng của pin Li-Ion chứ hem phải của sạc đâu bạn ạ :)

Theo nhủ mình nghĩ có thể là các máy đời sau nó có chức năng tự ngác khi pin đầy ,giống nhủ 1 FW bảo vệ pin khi sạc đầy , hay trong cục sac nó có chức năng ngác ,chứ không phải do cục pin đâu ,vì bản thân cục pin nó chỉ có nhiệm vụ nạp và xả thôi .không biết phải vậy kg? vì mình không phải là 1 thành viên trong hãng NOKIA nên đoán vậy thôi:D

Chỉnh sửa cuối:

lamnt0702

Theo nhủ mình nghĩ có thể là các máy đời sau nó có chức năng tự ngác khi pin đầy ,giống nhủ 1 FW bảo vệ pin khi sạc đầy , hay trong cục sac nó có chức năng ngác ,chứ không phải do cục pin đâu ,vì bản thân cục pin nó chỉ có nhiệm vụ nạp và xả thôi .không biết phải vậy kg? vì mình không phải là 1 thành viên trong hãng NOKIA nên đoán vậy thôi:D

:)) Sai rồi nhé :)) Đó là chức năng của pin Li-ion bạn ạ :)) Cái này ai chả biết!Bạn cứ tìm hiểu đi là biết ngay thôi :))

mattomo

:)) Sai rồi nhé :)) Đó là chức năng của pin Li-ion bạn ạ :)) Cái này ai chả biết!Bạn cứ tìm hiểu đi là biết ngay thôi :))

Mời bạn vào trang :thegioipin.com đọc đi sẽ rõ xem ai đúng ai sai nha .Bạn đọc mục: tìm hiểu về pin ,rồi bạn đọc tiếp mục :những gì diễn ra khi ta sạc và sả pin ?ai đúng ai sai ,vậy mà bạn dám phán 1 câu :Đó là chức năng của pin Li-ion bạn ạ :)) Cái này ai chả biết!Bạn cứ tìm hiểu đi là biết ngay thôi :)) :)) :))

Chỉnh sửa cuối:

bacalagi

Các MOD cho em hỏi sạc pin như thế nào là đúng tiêu chuẩn ạ? em dùng N73me. Khi e dùng sạc này thì sạc đúng 3h là đầy pin:

Còn khi em dùng sạc này thì chỉ hơn 1h hoặc đến 2h là máy báo đầy pin ảo rồi. Vậy là sao hả các bác?

Em không biết sao gọi là sạc chuẩn nhưng nếu em không lầm thì ngày xưa sài những loại pin cacbon nên pin mau chai và không tự động ngắt sạc khi đầy. Những pin đời sau thì tự ngắt khi đầy, còn thời gian lâu mau thì tùy loại điện thoại và tùy loại pin nữa. Thông thường samsung thì khoảng 2 tiếng là đầy, nokia những đời củ thì 1 tiếng, đời sau pin thế hệ mới thì 2 tiếng là đầy. Lúc sạc pin thì cục sạc thường nóng cũng bình thường thôi, khi đầy pin và được máy ngắt sạc thì lát sau sờ cục sạc sẽ thấy hết nóng.
Pin dtdd sạc tới 3 tiếng mới đầy thì có 2 vấn đề: hoặc là không đúng cục sạc theo máy (nhất là khi mua hàng xách tay, cửa hàng lấy đại cục sạc nào đó bỏ vô hộp cho mình), hoặc là cục pin đã bị chai (xem thử pin co bị phù ko), có thể do pin dỏm hay sạc không đúng cách (phải để máy báo "pin yếu" mới sạc, pin còn 1 cục vẫn chưa phải là pin yếu, nên tắt máy khi sạc thì tuổi thọ pin sẽ lâu hơn chút...xíu =)).

hoatdong

Máy mình dùng là E61i và sạc loại đầu tiên mà TraingheoHN post nhưng phải đến 4h thì mới đầy?????? Có lẽ vì dung lượng pin lớn 1500 mAh:|

hunghg

Member
Pin nạp nhanh hay lâu phụ thuộc vào công xuất của sạc và dung lượng Pin,nếu dùng sạc kèm theo máy thường 1h đến 3h vì là sạc du lịch (Sạc nhanh).Sẽ nhanh chai pin,dùng sạc ngoài công xuất thấp có thể nạp đến 6h-8h mới tự ngắt báo đầy.Nguyên tắc càng nạp từ từ thì pin nạp sẽ nạp đầy đặn và pin sẽ bền lâu chai.Nếu có thời gian và không vội thì nên nạp bằng sạc công xuất thấp .Nhai kỹ no lâu các Bạn ạ.

Chỉnh sửa cuối:

binht611

E sạc < 1,5h
Online web 6h là hết.
Sạc nhanh thế cũng ổn :)
Posted via Mobile Device

dùng j nhanh hết vậy? máy tớ online 2 ngày liền mới hết pin. Tất nhiên không phải là đọc báo cả 48 tiếng liền mà lúc rỗi tớ mới đọc nhưng tớ giữ kết nối gprs liên tục trong 2 ngày đó. tớ dùng n82