• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HTC PHOTON (HD mini) - GIỚI THIÊU VÀ THẢO LUẬN

o0oThienSuo0o

các bác cho em hỏi 2 em hdmini với TD2 thì nên chọn em nào hơn?
giá hai em nó ngang ngửa nhau mà ko biết em nào xài ngon hơn.
ai có điều kiện đã dùng qua cả 2 em thì chỉ giáo em với nhá.
thanks !!!

TD2 là loại nào

các bác cho em hỏi 2 em hdmini với TD2 thì nên chọn em nào hơn?
giá hai em nó ngang ngửa nhau mà ko biết em nào xài ngon hơn.
ai có điều kiện đã dùng qua cả 2 em thì chỉ giáo em với nhá.
thanks !!!
Đương nhiên là chọn TD2 rồi, màn hình rộng độ phân giải WVGA, rất nhiều soft và skin cho chuẩn màn hình này....

TD2 là loại nào
TD2 (Touch Diamond 2) thuộc dòng HTC Topaz bạn ạ...

o0oThienSuo0o

1. Bạn so sánh về cấu hình, phần mềm, giao diện, thời lượng PIN
2. Bạn so sánh về giá cả.

Theo tôi Touch Diamond 2 không thể bằng HD mini được. Ngoài việc có thêm một cái Camera để đàm thoại Video Call và có nhiều Game, ứng dụng hỗ trợ hơn

oosalem

Theo tôi thì nó chống xước giống HD2. Có bạn còn dùng mũi dao kéo lên màn hình HD2 nhưng k xước mà

Topic kia của e bị lock nên phải vào đây hỏi tiếp.

Theo các bác màn hình của HDmini có chống xước ko?

1. Bạn so sánh về cấu hình, phần mềm, giao diện, thời lượng PIN
2. Bạn so sánh về giá cả.

Theo tôi Touch Diamond 2 không thể bằng HD mini được. Ngoài việc có thêm một cái Camera để đàm thoại Video Call và có nhiều Game, ứng dụng hỗ trợ hơn

bao nhiêu đó củng giết chết người rồi. hd mini có gi hay đau,ngoài cái càm ứng đa điểm, và kiểu dáng pro. nếu sài wm mà ko có ctrinh chơi. thì sài iphone cho nó dử hôn nè( theo ý kiến cá nhân mình). còn màng hình chống xướt hay ko , thì thử lấy dao làm thử để ae học hỏi luôn(riêng toi ko qtrong chuyện này)

Last edited by a moderator:

hoanghehe

em sv nghèo.ko có tiền chơi iphone.tích góp tiền đủ mua con htc đã chết rồi...
các bác tư vấn giùm em xin lấy ý kiến số đông.
thanks.

ichirumama

Nếu HTC làm HD mini màn hình VGA thì Diamond 2 bị hất hủi là cái chắc. So sánh phần cứng thì HD mini hơn Diamond 2 nhiều.

o0oThienSuo0o

bao nhiêu đó củng giết chết người rồi. hd mini có gi hay đau,ngoài cái càm ứng đa điểm, và kiểu dáng pro. nếu sài wm mà ko có ctrinh chơi. thì sài iphone cho nó dử hôn nè( theo ý kiến cá nhân mình). còn màng hình chống xướt hay ko , thì thử lấy dao làm thử để ae học hỏi luôn(riêng toi ko qtrong chuyện này)

Thế mua điện thoại này chỉ để chơi Game thôi sao. Muốn chơi Game nhiều thì qua Iphone mà sài. màn hình Iphone cũng HVGA giống HD mini đó. Chẳng qua HD mini mới xuất hiện nên phần mềm viết trên WM cho HVGA còn ít.

Tôi so sánh 1 vài thứ giữa 2 máy này nhé:

HTC HD Mini & Touch Diamond 2

1. CPU: 600 MHz > 528 Mhz
2. RAM: 384 Mb > 288 Mb
3. ROM: 512 Mb = 512 Mb
4. OS: WM 6.5 > WM 6.1
5. Giao diện: Sense > TouchFLO™ 3D
6. Phân giải: 320 X 480 HVGA < 480 X 800 WVGA
7. Size: 3,2'' = 3,2''
8. PIN: 1200 mAh > 1100 mAh

Ngoài ra thì HD mini có jack 3.5 để nghe nhạc. và cảm ứng đa điểm

Chỉnh sửa cuối:

docom

Các bác cho hỏi làm thế nào tắt rung khi sử dụng 5 phím cảm ứng không?Tắt đi cho đỡ tốn pin :)
Thanks

Thế mua điện thoại này chỉ để chơi Game thôi sao. Muốn chơi Game nhiều thì qua Iphone mà sài. màn hình Iphone cũng HVGA giống HD mini đó. Chẳng qua HD mini mới xuất hiện nên phần mềm viết trên WM cho HVGA còn ít

- Nói chung chuẩn màn hình WVGA sẽ phổ biến hơn trong tương lai, hỗ trợ rất nhiều skin và PM, game,... còn chuẩn HVGA thì HD Mini có lẽ sẽ là PPC chạy WM cuối cùng và duy nhất chạy chuẩn màn hình này và ứng dụng dành cho chuẩn màn hình HVGA này sẽ không thể nhiều được so với WVGA... HD Mini và TP2 cũng kích cỡ màn hình vật lý là 3.2'' nhưng độ phân giải WVGA trên kích cỡ này thì cực mịn và đẹp hơn đứt chuẩn HVGA đấy...

- Còn về Jack 3.5mm thì sử dụng Jack chuyển từ miniUSB sang đầu 3.5mm rất rẻ và phổ biến và do chính HTC sản xuất luôn đi kèm tai nghe...

- Cảm ứng đa điểm trên WM ư, thà không có còn hơn vì hệ điều hành WM không hỗ trợ hoàn toàn cho cảm ứng đa điểm như hệ điều hành iPhone OS hay Android... Bạn xem máy bạn có cảm ứng đa điểm nhưng bạn dùng nó để làm gì ???

- Sense thì các bản Ship rom nâng cấp lên WM6.5 từ HTC cũng đã có rồi mà... Còn về chíp thì 528MHz và 600MHz không lớn hơn là bao nhưng với chuẩn màn hình chỉ là HVGA và ram cao hơn thì HD Mini sẽ chạy các ứng dụng mượt và nhanh hơn TP2..

xuandung11a2

Well-Known Member
Em khuyên bác nên cầm tận tay và tự minh̀ đánh giá trải nghiệm thì hay hơn.

oosalem

Thế mua điện thoại này chỉ để chơi Game thôi sao. Muốn chơi Game nhiều thì qua Iphone mà sài. màn hình Iphone cũng HVGA giống HD mini đó. Chẳng qua HD mini mới xuất hiện nên phần mềm viết trên WM cho HVGA còn ít.

Tôi so sánh 1 vài thứ giữa 2 máy này nhé:

HTC HD Mini & Touch Diamond 2

1. CPU: 600 MHz > 528 Mhz
2. RAM: 384 Mb > 288 Mb
3. ROM: 512 Mb = 512 Mb
4. OS: WM 6.5 > WM 6.1
5. Giao diện: Sense > TouchFLO™ 3D
6. Phân giải: 320 X 480 HVGA < 480 X 800 WVGA
7. Size: 3,2'' = 3,2''
8. PIN: 1200 mAh > 1100 mAh

"Chẳng qua HD mini mới xuất hiện nên phần mềm viết trên WM cho HVGA còn ít." theo bác cái này quan trọng cho 1 ppc ko??.còn chơi game thì iphone chơi sao sướng bằng game cầm tay, sài dt đâu phải để chơi game và nghe nhạc như bác đâu

o0oThienSuo0o

"Chẳng qua HD mini mới xuất hiện nên phần mềm viết trên WM cho HVGA còn ít." theo bác cái này quan trọng cho 1 ppc ko??.còn chơi game thì iphone chơi sao sướng bằng game cầm tay, sài dt đâu phải để chơi game và nghe nhạc như bác đâu

Đang so sánh điện thoại bác lại so sánh với đồ chơi Game. Botay rồi.

Game trên điện thoại thua với máy tính thua trên thiết bị Game chuyên nghiệp PSP, Playtasion... cái này ai chẳng biết.

Tôi nói phần mềm là nói chung gồm cả Game và ứng dụng. Phải thừa nhận rằng WM 6.5 là phiên bản cuối cùng để chuyển sang nền tảng WP mới nên các Game và ứng dụng sẽ ít.
Nói thật Game thì tôi không ham lắm. Dùng cái này chủ yếu là nghe nhạc, xem phim, dùng các ứng dụng văn phòng

ichirumama

thấy mắc cười wá, hồi xưa dùng sony và nokia, ít game ít ứng dụng thấy có ai la làng gì đâu. Mục đích em dùng PPC vì nó như 1 cái PC thu nhỏ, mà PC nhà em thì dùng cho công việc chứ chả bao giờ chơi game.

Phần mềm giả lập PS1 cho PPC em đã dùng, thấy ko bằng 1 góc cái giả lập PS1 trên PSP.

2 bác đừng wá nóng nảy, coi chừng Mod kìa :D

hoanghehe

cho em hỏi cái cảm ứng điện trở con TD2 nó có xài được lâu ko?
sợ dùng lâu ngày nó cùi thì chết.

cho em hỏi cái cảm ứng điện trở con TD2 nó có xài được lâu ko?
sợ dùng lâu ngày nó cùi thì chết.
Xài vô tư, nhưng bạn chú ý không nên đút cùng chìa khóa với máy và tỳ vật nặng trên màn hình sẽ gây cấn màn hình đó...

millenary

ah, em mới mua con hd mini này, ko biết kiểm tra sao để biết nó đã SSPL chưa nữa.

lúc trước xài Kaiser, giờ sang choi tiếp HD mini, mua xong rồi sang box này thấy nghèo nàn vì còn mới, thấy lo lo quá.
hi vọng trong thời gian tới sẽ có nhiều tìn hiệu khả quan á

cảm ứng đan điểm cũng hay, xem hình bằng cá`ch bung 2 ngòn tay như iphone í chứ, cảnh chế độ 1 chút là chụp đẹp ngay
tiếc ko có Camera phía trước thôi

TVinh

Em cũng đang dùng con này,có 1 cái mà em ghét là nó hay auto connect GPRS hay 3G,rất tốn tiền mặc dù em chưa đăng ký dùng 3G,cứ phải set mạng là Vinaphone or Viettel thì nó mới ko connect đc nhưng nếu set thế thì nó lại hay hiện dòng thông báo,set đúng mạng thì hết(em dùng Mobi),có cách nào để khi mình muốn connect thì nó mới vào ko các bác(em vào setting chỉnh off hết 1 loạt: data connection,chỉ để Wifi thôi)

PhamQuang

Manager
ah, em mới mua con hd mini này, ko biết kiểm tra sao để biết nó đã SSPL chưa nữa.

lúc trước xài Kaiser, giờ sang choi tiếp HD mini, mua xong rồi sang box này thấy nghèo nàn vì còn mới, thấy lo lo quá.
hi vọng trong thời gian tới sẽ có nhiều tìn hiệu khả quan á

cảm ứng đan điểm cũng hay, xem hình bằng cá`ch bung 2 ngòn tay như iphone í chứ, cảnh chế độ 1 chút là chụp đẹp ngay
tiếc ko có Camera phía trước thôi

SSPL là SPL tạm thời để hỗ trợ Up Radio, ROM ... mới, nó có để dấu vết gì trên máy đâu mà kiểm tra hả bạn?
Đừng nhầm lẫn với HSPL nhé.
Muốn sử dụng SSPL nên đọc kỹ hướng dẫn trước khi thực hiện.

PhamQuang

Manager
Em cũng đang dùng con này,có 1 cái mà em ghét là nó hay auto connect GPRS hay 3G,rất tốn tiền mặc dù em chưa đăng ký dùng 3G,cứ phải set mạng là Vinaphone or Viettel thì nó mới ko connect đc nhưng nếu set thế thì nó lại hay hiện dòng thông báo,set đúng mạng thì hết(em dùng Mobi),có cách nào để khi mình muốn connect thì nó mới vào ko các bác(em vào setting chỉnh off hết 1 loạt: data connection,chỉ để Wifi thôi)

Điều này mình đã có hướng dẫn rồi kia mà !!!
Có chức năng SETUP tích hợp kèm theo đó, bật lên, để Option "Manual", đừng để Auto, thì sẽ không tự động bật GPRS nữa.
Đơn giản là vì nếu để Auto thì các chức năng thời tiết, Stock, Twitter,... sẽ tự bật NET để Update Data mỗi lần vào Win. Mình tắt đi thì sẽ không tự bật nữa, có vậy thôi.