• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Kinh nghiệm cứu Atom/Atom exec/HP68xx và up rom cho Atom từ thẻ nhớ

nugift

Active Member
File diskimg.nb0 mình nhờ anh Sonblack làm giúp-file này úp ok trên con Atom bị lỗi Update Untility-Nhưng kẹt là không vào boot được,mặc dù làmmọi cách anh.

Hix,em cũng làm mọi cách mà các anh chỉ rồi.Kết quả là vẫn không được.Chắc tiêu con Atom này luôn gòi.

Thế thì xong luôn rồi! :( Đành phải chia buồn cùng các bạn thôi. Atom đã chết BL thì chỉ còn một cách xử lý phần cứng mới xong.

Các bạn vào đây tham khảo nhé.

http://wiki.xda-developers.com/index.php?pagename=DeadBoot

8XMOBILE

Thế thì xong luôn rồi! :( Đành phải chia buồn cùng các bạn thôi. Atom đã chết BL thì chỉ còn một cách xử lý phần cứng mới xong.

Các bạn vào đây tham khảo nhé.

http://wiki.xda-developers.com/index.php?pagename=DeadBoot

Nhờ các bác giúp e vụ này , ATOM Exec mất boot , mình đang Up file Eboot bằng thẻ nhớ , ko để ý rút thẻ ra , bây giờ nó ngủ gòy , làm đủ mọi cách nó ko ok . Tiện cho e hỏi câu này . Nếu mình tháo PIN Backup ra thì có liên quan đến BL ko vây ? Các bác có cách nào để vô BL được ko ? Thanks !

zero2000

Con Atom của em bị chết bootlaoder, em lam theo cách hướng dẫn các bác cho link ở trên. Giờ nó lên được bootloader roài. Em cũng đã up được rom va ext rom, nhưng còn radio thì không được. Thành ra bây giờ máy lên roài, các chức năng dùng bình thường nhưng không thể dùng chức năng phone được. Bác nào biết cách có thể hướng dẫn em với. Máy của em hỏng cổng USB rồi nên chỉ up được băng thẻ nhớ.

8XMOBILE

Con Atom của em bị chết bootlaoder, em lam theo cách hướng dẫn các bác cho link ở trên. Giờ nó lên được bootloader roài. Em cũng đã up được rom va ext rom, nhưng còn radio thì không được. Thành ra bây giờ máy lên roài, các chức năng dùng bình thường nhưng không thể dùng chức năng phone được. Bác nào biết cách có thể hướng dẫn em với. Máy của em hỏng cổng USB rồi nên chỉ up được băng thẻ nhớ.

Bạn lấy bản ROM cũ nhất của ATOM up thử xem , bản Xda-Atom-ENG-20060105 bên Wiki có Upload đó bạn . Chúc thành công !

Taki7610

Unlock_GSM

Up lại bản XDA_Atom_ROM_20060105B1_WWE-WM.5,sau đó up lại các bản của TRIAL SONBLACK-Mekid là ok-up từ thẻ lấy 2 file : EBOOT.nb0-diskimg.nb0,bỏ vào thẻ nhớ up là ok.

hatuan

giúp mình mình với, mình upROM W2006 bị lỗi : !!! Please use DSUU in OS mode and sync with PC first !!! mình là ng mới nên ít kinh nghiệm .THANK

Taki7610

Unlock_GSM
giúp mình mình với, mình upROM W2006 bị lỗi : !!! Please use DSUU in OS mode and sync with PC first !!! mình là ng mới nên ít kinh nghiệm .THANK

DSUU? chuyển qua BLoader rồi bỏ thẻ vào up,làm theo cách như trên,máy bạn Atom Life ???

hatuan

Thank , máy của mình là Atom . Mình đã làm theo nhưng đến phần HR thì bị treo , máy vẫn vào BL đc

zero2000

Up lại bản XDA_Atom_ROM_20060105B1_WWE-WM.5,sau đó up lại các bản của TRIAL SONBLACK-Mekid là ok-up từ thẻ lấy 2 file : EBOOT.nb0-diskimg.nb0,bỏ vào thẻ nhớ up là ok.

Mình down về roài nhưng chỉ up được OS con radio thi chạy đến 100% nó cứ đứng lỳ ra đó. Con máy của mình bị chạy nhầm file flash.img nên mất hết cả IMEI, các bác có biet cách nào build lai IMEI ko. Máy mình hỏng cả cổng USB nữa nên chỉ có thể up bằng thẻ nhớ :(

cantho

Đêm hôm qua mình mất hơn 3 giờ để mày mò cứu chiếc Atom của người bạn.
Mình sẽ mô tả từng kiểu lỗi và cách xử lý sau đây.

1- Chuyển từ rom A qua rom B (hiện có một số rom sau khi up xong sẽ mặc định luôn cho Atom, dù quy trình up rom khác vẫn được thực hiện 100%)

Cách hiệu quả nhất là up từ thẻ nhớ, nên dùng loại dung lượng nhỏ như 128 hoặc 256Mb.

1.1 Chọn rom cook bạn thích để lấy file diskimage.nb0. Dùng Hex Editor bỏ đi hoàn toàn (cut chứ không phải clear nhé) 12 thông số của dãy số đầu tiên là ‘08 00 00 00 30 34 32 36 30 36 31 31’, lưu lại đâu đó dưới tên diskimg.nb0 rồi chuyển vào thẻ nhớ (để làm điều này bạn cần có một PPC khác hoặc đầu đọc thẻ nhớ).
1.2 Cho thẻ vào máy. Chọn kiểu ấn bootloader (Camera + Reset) và Atom sẽ tự động kích hoạt quy trình up rom từ file diskimg.nb0 trong thẻ nhớ.
1.3 Chờ khoảng 10 phút sẽ xong 100%. Màn hình của Atom sẽ báo một số lỗi ‘couldn't find file....’ nhưng bạn không cần quan tâm đến. Atom sẽ tự động HR và khởi động lại.
1.4 Trong trường hợp Atom tự động HR sau khi kết thúc việc up rom như trên nhưng chết ở màn hình HR thì các bạn làm bước 2 dưới đây.

2- Màn hình đen (không SR, HR hay làm bất cứ gì được với Atom, chỉ còn đèn màu cam của pin)

2.1 Thực hiện như bước 1.1 trên.
2.2 Cho thẻ vào máy và tháo pin ra để ngoài ít nhất hơn 1 phút. Chọn kiểu ấn bootloader (Camera + Reset) và không buông ra, đồng thời cho pin vào. Sau khi cho pin vào, bạn buông các phím trên ra cùng lúc và Atom sẽ tự động kích hoạt quy trình up rom từ file diskimg.nb0 trong thẻ nhớ.
2.3 Như bước 1.3 ở trên.
2.4 Trong trường hợp Atom tự động HR sau khi kết thúc việc up rom như trên nhưng chết ở màn hình HR thì các bạn làm bước 3 dưới đây.

3- Up lại ROM cho Atom (để Atom hoạt động trở lại)

Trong một số trường hợp như trường hợp 1 ở trên (Chuyển từ rom A qua B), PPC không qua được màn hình Windows sau khi chọt lỗ Reset thì bạn phải làm như sau:

3.1 Đưa về BL bằng việc giữ Camera và chọt lỗ Reset.
3.2 Chạy bản rom cook yêu thích nào đó sau khi loại bỏ file ExtendedRom.img ra khỏi rom.
3.3 Quá trình up OS vẫn bình thường cho đến phần up ExtendedRom thì đứng và báo lỗi. Khi này bạn tắt window trên PC và HR lại Atom
3.4 Atom sẽ khởi động lại bình thường sau khi HR. Bây giờ thì bạn có thể up lại bất kỳ bản rom nào với cách bình thường nhất.

Những gì mô tả ở trên chỉ dựa trên kinh nghiệm chủ quan với 1 chiếc Atom duy nhất mà mình đã có hôm qua. Có thể với máy này máy kia sẽ cho kết quả khác (mình hy vọng là không), vì vậy mong các bạn chia sẻ thêm để bớt cảnh anh em PDAViet chơi hoang bằng cách xài cục chặn giấy vài triệu! =))

PS: Mình cũng vừa up bản rom Kumara xong mà không gặp bất kỳ một trở ngại nào cả. :)

Sao Vip không đưa tool đính kèm luôn để sao này anh em có gặp chuyện :D thì cũng có cái mà dùng
,chứ như thế này em biết tìm tool đâu ra chứ :-??

M

metal2484

Guest
Atom Exec format fail( 6%)

Mình cũng đang bị một con Atom Exec khi up ROM của bác PhamQuang thì báo fomat fail (ở 6% của Step 3). Mình HR lại giờ thì màn hình chỉ có mỗi biểu tượng HP ở giữa, phía dưới bên phải có dòng chữ nhỏ ghi "BL1.0.5" Mong các bác giúp đỡ tìm phương pháp giải cứu hộ E, để nó làm gạch chặn giấy thì tiếc lắm. E đã thử mấy cách nhưng không dc, có thể là do căt 12b đâu của "diskimage_Ver.nb0" chưa ngon. E copy vào thẻ nhớ rồi làm như hướng dẫn nhưng màn hình vẫn báo vậy. (Màn hình rất sáng) cắm cáp USB vào chỉ báo đèn sạc PC không nhận.

Khoa_ha

không phải bạn cắt 12byte đầu sai đâu mà ai up rom của bác PhamQuang xong khi up lại các bản ROM khác đều bị vậy cả. cách khắc phục là bạn rút máy ra vào trang mwg.com(trang mới của O2) down bản ROM gốc WM5 chuẩn của nó về rồi cắm PPC vào up như bình thường là được( nhớ bỏ thẻ nhớ ra nhé vi ko up qua thẻ nhớ mà up trực tiếp bằng windows) sau khi up xong bạn có thể thoải mái up các rom khác mà mình thích và không bị lỗi ở 6% nữa. nếu muốn up rom của bác Phamquang thì chỉ up mình phần OS thôi ko up phần khác vì nếu up phần khác thì lại bị lỗi 6% khi bạn up lại một bản rom mới.

thanhoc

Mình thấy bài của bạn hữu ích đấy. Tóm lại, mình thử tất cả các bản ROM thì chưa hỏng máy lần nào mặc dù có thể bị ngắt giữa chừng. Kinh nghiệm nếu giữa chừng mà bị lỗi thì Up lại. 3 lần vẫn ko được thì đổi bản ROM khác.

hbtrung

không phải bạn cắt 12byte đầu sai đâu mà ai up rom của bác PhamQuang xong khi up lại các bản ROM khác đều bị vậy cả. cách khắc phục là bạn rút máy ra vào trang mwg.com(trang mới của O2) down bản ROM gốc WM5 chuẩn của nó về rồi cắm PPC vào up như bình thường là được( nhớ bỏ thẻ nhớ ra nhé vi ko up qua thẻ nhớ mà up trực tiếp bằng windows) sau khi up xong bạn có thể thoải mái up các rom khác mà mình thích và không bị lỗi ở 6% nữa. nếu muốn up rom của bác Phamquang thì chỉ up mình phần OS thôi ko up phần khác vì nếu up phần khác thì lại bị lỗi 6% khi bạn up lại một bản rom mới.

Mình cũng mới vừa bị vụ 6% bị up bản V6 của Bác PQ. hard reset tới reset lui thì đột nhiên vào lại bình thường. Nhưng chắc là không ổn vì nó chưa thực sự hoàn tất quá trình up mà. Chắc phải down bản original về úp lại thôi :-(

NguyenTu

Super V.I.P
Mình cũng đang bị một con Atom Exec khi up ROM của bác PhamQuang thì báo fomat fail (ở 6% của Step 3). Mình HR lại giờ thì màn hình chỉ có mỗi biểu tượng HP ở giữa, phía dưới bên phải có dòng chữ nhỏ ghi "BL1.0.5" Mong các bác giúp đỡ tìm phương pháp giải cứu hộ E, để nó làm gạch chặn giấy thì tiếc lắm. E đã thử mấy cách nhưng không dc, có thể là do căt 12b đâu của "diskimage_Ver.nb0" chưa ngon. E copy vào thẻ nhớ rồi làm như hướng dẫn nhưng màn hình vẫn báo vậy. (Màn hình rất sáng) cắm cáp USB vào chỉ báo đèn sạc PC không nhận.

bạn dowm bản rom cua nhà sản xuất về. Up lại, quá trình up có thể vẫn bị lỗi ở bước tương tự. Tuy nhiên, bạn đừng có lo lắng, rút PPC ra khỏi PC, chọc reset, kết nối với PC và up. Lúc này tuy bạn có thể up các bản Rom của bác quang hay bản Rom gốc đều chạy bình thường, sẽ không bị lỗi đó nữa. Mình đã áp dụng cách này trên máy của mình nhiều lần. tất cả đều thành công.

Chỉnh sửa cuối:

thanhoc

nugift Xem Bài gửi Thế thì xong luôn rồi! Đành phải chia buồn cùng các bạn thôi. Atom đã chết BL thì chỉ còn một cách xử lý phần cứng mới xong. Các bạn vào đây tham khảo nhé. [url nói:
http://wiki.xda-developers.com/index...ename=DeadBoot[/url]

Nguyên văn bởi 8XMOBILE
Nhờ các bác giúp e vụ này , ATOM Exec mất boot , mình đang Up file Eboot bằng thẻ nhớ , ko để ý rút thẻ ra , bây giờ nó ngủ gòy , làm đủ mọi cách nó ko ok . Tiện cho e hỏi câu này . Nếu mình tháo PIN Backup ra thì có liên quan đến BL ko vây ? Các bác có cách nào để vô BL được ko ? Thanks !

Bạn 8XMOBILE cho mình hỏi là bạn đã làm cho O2 Atom của bạn chạy được chưa? Cách làm như thế nào và kinh nghiệm? Mình đang ngại đi mua đồ về chế Tools xử lý phần cứng ;;) . Cảm ơn bạn nhé! =D>

metabolic

bạn dowm bản rom cua nhà sản xuất về. Up lại, quá trình up có thể vẫn bị lỗi ở bước tương tự. Tuy nhiên, bạn đừng có lo lắng, rút PPC ra khỏi PC, chọc reset, kết nối với PC và up các bản Rom của bác quang bình thường. Lúc này sẽ không bị lỗi đó nữa. Mình đã áp dụng cách này trên máy của mình nhiều lần. tất cả đều thành công.

cảm ơn bác, quá trình khắc phục của em đúng như bác đã nói, giờ thì em nói lên rồi, chạy phe phé , em bị lỗi 6% fail
anh em có ai bị lỗi up rom của bác QUang thì làm theo hướng dẫn của bác adidas nhé, chắc chắn sẽ khắc phục được
các bác vào down bản rom gốc ởđây đỡ phải đi tìm này

thanhoc

Màn hình máy mình đen kịt, chỉ sáng đèn nguồn khi nạp điện. Mình đã làm theo phương pháp của nugift là cắm thẻ nhớ 2Gb vào máy, bấm giữ đồng thời POWER + CAMERA + RESET rồi lắp pin vào thì lên được Bootloader hiện ra như thế này:
===============
MN1 Bootloader
Mar 29 2006 13:52:14
Copyright (c) 2006 Quanta Coration
CPLD Vẻ: A0060109
Using '<-', '->', 'Enter' to choose what you want
(1)debug module through UART
(2)Jump to DM
Enter your selectction:
SD/MMC carrd detected
Starting download...
SDDownload: Download OS image:
============
Mình đợi 30' nhưng máy vẫn đứng như vậy. Có cần xóa hết các File có trong thẻ nhớ và cần thiết phải dùng thẻ nhớ dung lượng nhỏ ko? Hay vì thẻ nhớ dung lượng lớn thì máy Up ROM chậm? Các bạn tư vấn giúp mình nhé!

p4bus800

Xin hướng dẫn UPROM cho O2 Atom bằng MiniSD?

đang có 1 em Atom bị hư chân miniUSB nên không thể kết nối với máy tính, các bác có thể tư vấn giúp để em up rom WM6 or 6.1 cho em nó bằng miniSD :D

PS : có bác nào biết chổ hàn chân miniUSB xin chỉ dùm để có thể connect em nó với máy tính
THANKS!!!

Mình đã xem bác Pham Quang hướng dẫn
Cách Up từ thẻ khá đơn giản, nguyên lý:

- Các bạn lấy file OS của ROM tải về là: diskimage_Ver.nb0
- Dùng trình Hex Editor nào đó, ví dụ tôi thường dùng là FlexHex hoặc Workshop Hex cắt bỏ đi 12byte đầu tiên.
Hình minh họa:

- Dùng chức năng CUT, cắt bỏ đi 12byte đầu như hình trên.
- Phần còn lại SAVE lại và đổi tên thành tên: diskimg.nb0
- Copy file này vào thư mục chính của thẻ nhớ và cắm vào máy.
- Đưa máy vào Bootloader, quá trình Up ROM sẽ bắt đầu chạy "chìm" trong khoảng 15-20 phút là xong.
- Máy sẽ tự khởi động lại và bạn tiếp tục các bước còn lại.[/SIZE][/FONT][/QUOTE]

nhưng trong bản rom khi extract ra còn có vài file ví dụ như :
- DSUU
- EBOOT.nb0
- ExtendedRom.img
- 2 file .mot
copy hết vô thẻ nhớ các file này luôn hả các bác???

Chỉnh sửa cuối:
Nếu bạn up Rom bằng thẻ nhớ thì chỉ một file cần có tên là: Diskimage_Ver.nb0.
Bạn chỉ lấy mỗi file đó thôi, tiến hành cắt 12 byte header. Sau đó lưu lại với tên diskimg.nb0
Copy mỗi file diskimg.nb0 vào thẻ nhớ thôi, đưa thẻ nhớ vào PPC, đưa PPC về chế độ bootloader lúc đoa Atom sẽ tự động UpRom, chờ khoảng 20-25phut là xong.

Chỉnh sửa cuối: