• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

KỸ THUẬT ROM WM5.0 CHO ATOM/PURE VÀ ATOM EXEC

toohot

ah, link down ROM cho ATOM EXEC trên sao die rùi mà bác ấy ko chịu up lại dùm anh em nhỉ. ai down đc up lên web khác cho anh em đi nè.

02hanoi

Up Rom Atom Exec không vượt qua được 6% Stage3 ExtROm !

Help me !.
Em Up Rom Atom Exec không vượt qua được 6% Stage3 ExtROm ! , Chờ dài cổ vẫn vậy ( Em để vài tiếng ).
Xin các bác chỉ giúp hướng ...!!! Giải quyết !.
em đọc trên một số Forum HD up = Thẻ nhưng làm mãi trả dc ! . Híc . chắc tại em dốt !!:(( .
Xin nhờ các anh . chị , em giúp em với !.

ngunhatla

Bạn hãy tìm bản ROM thích hợp của ATOM/ATOM EXEC và tải về, sau đó kết nối với máy tính bằng phần mềm Active Sync version 4.1 trở lên, chỉ cần nhấn vào file tải về và máy tính sẽ tự làm việc tất cả. Bạn chỉ cần làm theo những hình trên là xong.
Cho em hỏi làm sao để biết Rom đã chạy vào máy rồi vậy ??

LuongQuang

Super V.I.P
:-?? :-?? :-??

sao để biết Rom đã chạy vào máy rồi vậy
Không hiểu ý bạn là sao? Có nghĩa là quá trình Uprom đã thành công? Nếu vậy chỉ cần vào Settings -> Device Information để xem các thông số ROM đó có đúng với phiên bản bạn đã Up không thôi! :O
Ngoài ra ngay sau khi up xong thì PC cũng báo là biết có thành công không rồi mà :-??

ngunhatla

à ý em là muốn coi thông số cùa Rom đó vì em mới tập xài O2 thôi Thanks Bro nhe :)

HocHoi

Bạn hãy tìm bản ROM thích hợp của ATOM/ATOM EXEC và tải về, sau đó kết nối với máy tính bằng phần mềm Active Sync version 4.1 trở lên, chỉ cần nhấn vào file tải về và máy tính sẽ tự làm việc tất cả. Bạn chỉ cần làm theo những hình trên là xong.
Cho em hỏi làm sao để biết Rom đã chạy vào máy rồi vậy ??
Xem lại thông số trên máy theo bước Star menu/Seting/System Info (Danh mục/Thiết lập/ Định dạng hệ thống)

Funtiger

Bản tháng 9 này có vài cải tiến:
+ chạy nhanh hơn
+ Tích hợp thêm 1 số soft vô ExtRom
+ Sóng khỏe hơn
+ tăng chất lượng âm thanh
+...
Bản này ra cũng lâu rồi, đang chờ Bản mới. Dòng này mình vẫn chưa thấy tool edit rom.

Sẵn tiện cho mình hỏi đã có Bạn nào up thành công rom atom-exec cho atom????
Mình đã up nhiều lần, up thì ok nhưng vô là thiếu drive và màn hình bị rung, dùng các bản fix trên wiki cũng vậy. Vẫn đang chờ bản fix hoàn chỉnh.
công nhận Atom chạy bản này nhanh hơn và cải tiến đc nhiều.
thanks

Last edited by a moderator:

HocHoi

Thấy bạn trình bày mình cũng muốn một bản nhưng không sao tải về được, có địa chỉ nào khác không cho mình xin với. Cảm ơn nhiều!

caothanhhai

Sao co Rom mới mà trang O2 vẫn chưa thấy nhỉ , hay bản tháng 9 đấy là không chính thức hả các bạn

lam6630

địa chỉ đây : http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=280669
Xda-Atom-Exec-ENG-20060915.exe - Update 15 SEP 2006
Xda-Atom-Exec-ENG-20060721-MOT0822.exe - Update 20 OCT 2006
Mình đang xài rom atom-exec cho atom mấy tháng rồi hình ảnh tốt bình thường , O2 plus và Worldmate 2005(có trong rom) tuyệt vời luôn . Xda-Atom-Exec-ENG-20060915 khi up xong có nhiều ứng dụng hơn .

HocHoi

Mình đang xài rom atom-exec cho atom mấy tháng rồi hình ảnh tốt bình thường , O2 plus và Worldmate 2005(có trong rom) tuyệt vời luôn . Xda-Atom-Exec-ENG-20060915 khi up xong có nhiều ứng dụng hơn .
Chào Bạnlam6630 Cho mình hỏi vậy khi up rom Atom exec cho con Atom thường xong, thông tin của máy có thể hiện như của Atom Exec không vậy (ví dụ như bộ nhớ )...Cảm Ơn Bạn!

HocHoi

chào Bạn! Cảm ơn bạn mình vừa up Rom bản Xda-Atom-Exec-ENG-20060915.exe - Update 15 SEP 2006 nhưng thông số xem lại vẫn là bản Xda-Atom-Exec-ENG-20060721. Xin bạn xem lại link dùm mình nhé. Cảm ơn nhiều.

lam6630

khi up rom Atom exec cho con Atom thường xong,thông tin của máy có thể hiện như sau : Tổng :43.28 MB (lưu trử) Tổng : 49,89 MB (chương trình) Không giống exec đc̣ . Rom Exec-ENG-20060915 hình như là bản sửa chửa và thêm ứng dụng chứ vẩn là Atom-Exec-ENG-20060721 . Theo Mình ENG-20060915 chạy nhanh và ổn định hơn. có thể tối u thêm bằng :
HKEY_LOCAL_MACHINE/system/gwe/menu --> anitype 6 --> 0
HKEY_LOCAL_MACHINE/system /Storagemanage/fatfs --> cacheSize ---> 0 ---> 4096 HKEY_LOCAL_MACHINE/system /Storagemanage/Filters/fsreplxfilt/ ---> cacheSize -->0--> 4096
HKEY_LOCAL_MACHINE/drivers/SDcard/clientdrivers/clas/SDmemory _class --> BlocktransferSize 128 , 256.
HKEY_LOCAL_MACHINE/drivers/SDcard/clientdrivers/class/MMC_class --> 256 ,128

Cám ơn các Bạn đã xem bài viết của mình !!!

HocHoi

Xin cho hỏi các bạn giúp mình với, mình vừa up lên bản Rom Exec-ENG-20060915 của bạn lam6630 cho con Atom Pure thấy màn hình không đạt nên up lại bản nguyên mẫu trước kia là XDA_Atom_ROM_20060426_WWE nhưng không được (hình). Xin cứu giúp, Chân Thành Cảm Ơn!

Funtiger

Bệnh mới của Atom.

Atom mất sóng, Bạn nào bị chưa. Kỳ lạ quá. Sóng wifi và blutooth đều tốt, chỉ có sóng Đt là ko có. Mình bị trên 2 cây Atom. Đã up thử nhiều bản rom, ko hiệu quả.Có Bạn nào bị chưa. Có Bạn nào có kinh nghiệm về chuyện này ko???
Mình chưa từng nghe qua là Atom cần mở mạng. Đây ko phải là phần cứng, mình nghĩ vậy.
Cảm ơn

HocHoi

Sau một hồi tìm kiếm trên mạng. mình đã up rom thành công cho con Atom mà mấy ngày nay không up được. Xin chia sẽ nỗi niềm với các bạn. Nếu bài này đã có xin vui lòng xóa dùm. Các bước để up rom Atom :

1. Download the 20060426 from www.seeo2.com
2. Run DSUU, after extracting the files in directory windows\temp DO NOT CLICK NEXT
3. Copy all 6 files into temporary or another directory
4. From that 6 files, copy 2 files with the extention nb0 (diskimage_ver.nb0 and eboot.nb0) to your mini SD
5. After copying into your mini SD, rename diskimage_ver.nb0 into diskimg.nb0
6. Now, you can run bootloader by pressing camera and soft reset ( you have to put your mini SD into your Atom so that the bootloader will boot from mini SD
7. Just wait and if there is some error message do not bother them, the most important that downloading OS Image and Eboot
8. After that your screen will blank, do not worry or panic
9. Pull out your mini SD and connect USB to PC and run bootloader again
( please make sure that your usb already connected to pc )
10. Now u can normally run the 20060426"

Mình đã up thành công lúc 12h05p ngay 30/11/2006.Đang cài đặt chuơng trình để xem công sức của mình được đền đáp đến mức nào. Xin cảm ơn diễn đàn. Chúc tất cả các thành viên ngày càng nhiều sức khỏe để tiếp tục up nữa, up mãi...... cho những con O2 yêu quý của chúng tôi, của chúng ta và của tất cả mọi người
Chào các bạn! Trước hết mình rất cảm ơn sự phát hiện có thể nói là Tuyệt Vời của bạn cho những ai thường hay up Rom. Và sau đây mình củng xin đóng góp bằng bài tạm dịch lại các bước thực hiện up Rom theo mình là thành công nhất, tránh được nhiều lỗi thường gặp (ví dụ như không phù hợp ID country, lỗi đường dẫn khi up lùi,...)
1. Tải Rom từ www.seeo2.com.
2. Chạy file DSUU (Ví dụ Xda-Atom-ENG-20060426)và dừng lại ở đó.
3. Vào trong thư mục windows\temp copy 6 file vừa extract từ DSUU (Device Software Update Utility, ExtendedRom, EBOOT.nb0, diskimage_Ver.nb0, vl1d_pda_Ver.mot, nova_pda_033105.mot) đến nơi khác.
4. Từ 6 file đó ta copy 2 file (diskimage_ver.nb0eboot.nb0) vào thẻ nhớ.
5. Trong thẻ nhớ ta đổi tên diskimage_Ver.nb0 thành diskimg.nb0.
6. Cho thẻ nhớ vào máy rồi thực hiên bootloader bằng cách nhấn phím nguồn+camera+soft reset ( lúc này máy sẽ boot từ thẻ nhớ của bạn).
7. Cố gắng chờ máy tự cập nhật khi thấy thông báo lỗi.( khoảng 5phút, nhìn cuối màn hình thấy dung lượng đang cập nhật).
8. Sau đó màn hình sẽ tự xóa trống, đừng hoảng hốt và lo lắng gì cả.
9. Lấy thẻ nhớ ra kết nối với PC và chịu khó bootloader lại.
10. Bây giờ bạn có thể chạy bản Rom mà mình thích.
Mình đã up thành công trong khi dùng nhiều phương pháp thông thường mà không được. Chúc các bạn cũng thành công như mình và bạn phuockha nhé!

Chỉnh sửa cuối: