• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Những công cụ cần thiết cho O2 Mini

ErrolPham

Hic, em lấy bản rom trên đây nè anh, lấy từ link trực tiếp anh post đó.Ko biết có phải do nắp pin ko nữa, tại em tham khảo trên web thì O2 mini rất dễ bị lỗi nắp pin. Chẳng lẽ phải tống tiễn 1 em dễ thương chỉ vì em hay "nhõng nhẽo" khi áo em "tuột" ?:( . Ah, anh chỉ em cách cài font tiếng Việt cho O2 Mini luôn được ko anh? Tại em down lịch phù đổng về mà ko xem được tiếng Việt.Thanks anh trước

vnndocket

Active Member
Ok! Như bạn nối thì máy bạn đang dùng được rồi đó. Font: http://users5.titanichost.com/luan3/Keyboard_VN.rar

Để khắc phục tình trạng hay mất nguồn, có vài nguyên nhân. Nhưng chủ yếu là chốt nắp Pin và viên Pin cmos bên trong máy.

Hãy thử cách Chót: Tháo nắp Pin máy ra, Bên góc tay phải bạn sẽ thấy có mọt cái chốt gạt mà khi đậy nắp thì chốt này sẽ được đẩy lên, Bạn hãy dùng một mẫu giấy nhỏ đè sao cho nó đi lên rồi đậy nắp lại. Thế là OK.

Nếu vẫn không song thì nguyên nhân Pin Cmos bị Oxi hóa, cần tháo ra lau chùi hoặc thay Pin mới

Chúc bạn thành công - Good luck :D

ErrolPham

Anh ơi, cái link anh cho gồm toàn những font nặng ký. Nếu em cài hết tất cả thì O2 của em bị treo mất. Có font nào có thể dùng cho các chương trình việt hóa ko anh? Cụ thể là Lịch việt . Em thì ko cần bàn phím tiếng Việt rồi.Hôm bữa em có down được chương trình Tửvi 2.0 trên 1 diễn đàn. Nhưng chương trình đó yêu cầu phải có NETCF. mới chạy được. Cái đó là chương trình gì vậy anh? Em có thể tìm kiếm chương trình đó ở đâu?Ah, sẵn tiện anh cho em xin chương trình đọc ebook trên O2 mini luôn nha anh. Chương trình ở trang 1 nặng quá, em sợ máy em bị treo, ko dám cài. Thanks anh .

Chỉnh sửa cuối:

vnndocket

Active Member
Thì trong đó nó bao gồm hết. Nhưng bạn chỉ cần cài cái Unicode thôi. Ai bảo cài nhiều. Nếu dùng bản ROM không phải 2.03TX thì nó sẽ cài vào Windows nên sẽ nặng máy. Bạn hãy dùng thủ thuật Regedit để can thiệp và các lần sau sẽ có lựa chọn khi cài. Trên diễn đàn có đo. bạn tự nghiên cứu nha.
Phù Đổng Lịch hổ trợ tốt bởi Unicode. bạn chỉ cần cài cái: Time New Roma và Arian là được. Sau đó kởi động lại.

mauxanh

bạn ơi cho mình hỏi:mình đã up rombản ROM 2.03TX rất thành công nhưng mình không chuyển qua tiếng anh đưoc.bạn có thể giúp mình được không?Cảm ơn bạn nhiều

mauxanh

à mình quên hỏi?tại sao mình cài phần(Biến Pocket PC - O2 Mini thành Webcam để Chát và Hướng dẫn trên PC)ma cũng không làm được,các bạn chỉ mình luôn nha.Mình cảm ơn

vnndocket

Active Member
bạn ơi cho mình hỏi:mình đã up rombản ROM 2.03TX rất thành công nhưng mình không chuyển qua tiếng anh đưoc.bạn có thể giúp mình được không?Cảm ơn bạn nhiều

Xin chào bạn! Để chuyển sang ngôn ngữ tiếng anh trên bản ROM 2.03TX bạn làm theo sau:
Star\Settings Sau đó chọn sang bản System ----> Sau đó chọn: Regional Settings. Lúc này bạn click vào Ô của mục: Regional settings: Mà chọn đến ngôn ngữ tiếng anh: English (United States)
Chúc bạn vui:d

vnndocket

Active Member
Sao mình dùng giao diện iphone thỉnh thoảng máy bị treo vậy? Có cách khắc phục không?

Bạn thân mến! Có rất nhiều giao diện iPhone trên Pocket PC và trên nhiều dòng máy. Ví dụ: Dòng máy O2 XDA II mini thì RAM chỉ có 64MB nên nếu chạy nhiều sẽ làm treo máy.
Túm lại một cục: Bạn hãy cho biết máy bạn là máy gì, bản ROM bạn đang dùng là ROM nào. Và phần mềm giao diện iPhone là thằng nào.
Nhưng tình trạng treo máy là do thiếu RAM, Bạn nên tắt bớt chương trình đi. Bằng cách vào: Star\Setting --- Chọn bản: System phía đươi đó. Chon: Memory ----Sau đó chọn: Running Programs và click vào ứng dụng đang chạy muốn tắt. Thế là giải quyết tình trạng thiếu RAM. Máy sẽ không bị treo nữa.

Nếu bạn dùng bản ROM 2.03TX và kết hợp với giao diện PonituiHOME kèm theo của mình Post ở Topic này thì tình trạng sẽ cải thiện đáng kể và việc tắt ứng dụng đang chạy vô cùng đơn giản khôn phải phưc tạp như bản ROM gốc.

Good luck!

Chỉnh sửa cuối:

vnndocket

Active Member
à mình quên hỏi?tại sao mình cài phần(Biến Pocket PC - O2 Mini thành Webcam để Chát và Hướng dẫn trên PC)ma cũng không làm được,các bạn chỉ mình luôn nha.Mình cảm ơn

Bạn thân mến! Soft đó có có chức năng như bạn nối đó. Để biến PocketPC của bạn thành Webcam thì bạn làm như thế này sau khi đã cài chương trình đó lên máy.

Cắm cáp kết nối giữa PC và Pocket PC thông qua chương trình đồng bộ hóa. Bạn cài chương trình biến PocketPC thành Webcam đó. Lúc này sau khi cài song trên Desktop của PC sẽ có biểu tượng và bạn click vào nó đi. Thế là nó mở lên rồi đó.
Trên PocketPC bạn chọn: Menu\Souce\ Click chọn: Cammera + (Nếu muốn làm Webcam) - Ngược lại nếu chọn: Screen thì bạn sẽ trình diễn những gì thao tác trên Pocket PC lên màn hình PC cho mọi người cùng xem và bạn có thể ghi lại để hướng dẫn soft nào đó cho người khác xem.
Giống như ở Topic này đó. Mình có 2 đoạn Video điều làm như thế!

bemytthm

Trước tiên mình xin cảm ơn bạn vì bài viết của bạn rất hữu ích , và bạn có hướng dẫn rất tận tình cho mọi người, đặc biệt là những người mới dùng như mình,

Sau một hồi tìm hiểu thì mình cũng up được room rồi. Chỉ có điều là :
khi mình copy file .exe của một chương trình nào đó ( vd .lacviet, docsachAcrobat.exe chẳng hạn ) rồi paste vào programs như bạn nói ( mình paste đúng đường dẫn, bạn yên tâm ). Nhưng khi vào menu start/ programs để chạy chương trình thì báo lỗi là " cảnnot find " docsach Acrobat"( or one of ít components ). Make sure the pathand filename are correct and all the required libraries ara avaible "

Tuy nhiên, khi chạy các file exe đó ở thư mục trên thẻ nhớ thì vẫn chạy được.

Tuy nhiên cũng có soft mình làm như thế thì vẫn chạy được. Ví dụ như là : chương trình ghi âm, lịch phù đổng ( các cái khác mình chưa test)

Bạn hướng dẫn cách sửa lỗi được không ?

Một điều nữa mình muốn hỏi là : có phải những soft nào có file .exe thì đều có thể paste file .exe này vào menu programs rồi chạy từ đó được không ? như thế thì đỡ mất công cài vào máy, tiện quá.

Mình thấy có một số soft , phải cài file .exe trên PC thì mới có thể cài vào ppc được . Không biết cách trên có thể áp dụng được cho những soft như thế này hay không ?

vnndocket

Active Member
Trước tiên mình xin cảm ơn bạn vì bài viết của bạn rất hữu ích , và bạn có hướng dẫn rất tận tình cho mọi người, đặc biệt là những người mới dùng như mình,

Sau một hồi tìm hiểu thì mình cũng up được room rồi. Chỉ có điều là :
khi mình copy file .exe của một chương trình nào đó ( vd .lacviet, docsachAcrobat.exe chẳng hạn ) rồi paste vào programs như bạn nói ( mình paste đúng đường dẫn, bạn yên tâm ). Nhưng khi vào menu start/ programs để chạy chương trình thì báo lỗi là " cảnnot find " docsach Acrobat"( or one of ít components ). Make sure the pathand filename are correct and all the required libraries ara avaible "

Tuy nhiên, khi chạy các file exe đó ở thư mục trên thẻ nhớ thì vẫn chạy được.

Tuy nhiên cũng có soft mình làm như thế thì vẫn chạy được. Ví dụ như là : chương trình ghi âm, lịch phù đổng ( các cái khác mình chưa test)

Bạn hướng dẫn cách sửa lỗi được không ?

Một điều nữa mình muốn hỏi là : có phải những soft nào có file .exe thì đều có thể paste file .exe này vào menu programs rồi chạy từ đó được không ? như thế thì đỡ mất công cài vào máy, tiện quá.

Mình thấy có một số soft , phải cài file .exe trên PC thì mới có thể cài vào ppc được . Không biết cách trên có thể áp dụng được cho những soft như thế này hay không ?

Bạn thân mến! Mình đâu bảo bạn Dán cái file *.EXE đâu? Mà bảo dán cái Shorcut - (Lối tắc đó bạn).

Tức là: Nó sẽ không chạy vì thiếu những file chương trình CSDL kết nối với nó. Bạn dán lối tắc thôi.

Hướng dẫn lại nha:
Sau khi copy file *.EXE và bạn vào đúng: Windows\Start Menu\Programs ( Ở nơi này bạn có thể tạo riêng một thư mục tùy ý để bỏ vào hoặc bỏ ở đây cũng được - Sau này vào start\programes sẽ thấy biểu tượng của nó).
Khi bạn đến: Windows\Start Menu\Programs Nơi này rồi. Bạn dùng Bút đè 30 giây sẽ hiện ra một Menu ngữ cảnh (giống menu chuột phải trên máy tình PC đó) rồi chọn: Paste Shucut.
Lưu ý Paste shutcut chứ không phải Dán file *.exe - Vì một chương trình đâu chỉ có file *.exe không đâu mà cần có ứng dụng kèm theo nữa. Với lại bạ dán như thế dù chương trình chỉ có một file *.exe thì nó cũng chiếm dung lượng rất là nhiều so với Paste Shutcut - Lối tắc (Đường dẫn file)

Mời bạn xem Video hướng dẫn: http://www.youtube.com/watch?v=SeKrBd6G5ws

Còn chuyện bạn nối về các Chương trình tự chạy đơn giản lắm bạn ơi. Dù cho có cài từ PC hay file *.CAB thì sau khi cài nó đều có file *.EXE của chương trình đó và hầu như điều có thể thực hiện tốt cách của mình trừ một số chương trình lấy điều khiển từ phần cứng.
Và đây là cách mà có thể nối là 90% OK hết:

Bước 1: Bạn cài chương trình bạn thích vào nơi nào đó trên máy, nhớ đường dẫn cài sau đó bạn vào nơi chứa thư mục cài chương trình đó và Copy toàn bộ thư mục đó. Ví dụ: Tôi cài Lịch Phù Đổng trên: Storage\Lịch ----- (Thư mục Lịch là nơi chứa toàn bộ file của phần mềm Lịch phù đổng). Bạn copy thư mục Lịch này bỏ vào Thẻ nhớ.

Bước 2: Bạn gỡ bỏ chương trình Lịch khổi hệ thống: Star\Settings --- Chọn bản: System --- Sau đó chọn: Remove Programs ----- Rồi tìm chương trình lịch gỡ bỏ ra.
Thế là lúc này chương trình lịch được gỡ bỏ ra khổi máy và máy sẽ tăng thêm tài nguyên RAM.

Bươc 3: Bạn vào lại thẻ nhớ --- Vào lại thư mục lịch nãy đã copy và Click vào file Lịch.EXE đè 30 giây và chọn Copy.

Bước 4: Bạn vào: Windows\Sart Menu\Programs ---- Đè bút 30 giây vào vùng trắng và nó sẽ hiện ra một Menu ngữ cảnh chuột phải ---- Chọn: Past Schutcut.

Bước 5: Bạn vào lại: Star\Programs rồi click vào file Lich đi. OK rồi đó.

Chúc bạn thành công

Chỉnh sửa cuối:

bemytthm

Mình làm được rồi. thanks bạn nhé

Mình đã cài tất cả các soft bạn cung cấp theo cách bạn hướng dẫn

Đa số chạy tốt cả : Ngoại trừ có một số hiện tượng như sau

-Sompy media đòi codec - chạy mp4 thì chỉ lên tiếng, ko có hình
- pocket music : vẫn chạy được nhưng màn hình hiện toàn màu trắng
- lịch phù đổng : khởi động lịch phù đổng thì đơ luôn máy, phải khởi động lại ppc thì mới được như cũ

Tất cả các soft này đều làm theo cách bạn hướng dẫn :
- Cài vào 1 thư mục trong máy
- cóp thư mục này ra thẻ
- xóa phần mềm này trong máy
- copy file exe của thư mục này ( trên thẻ ) rồi paste shortcut vào program

Có điều là khi mới làm theo cách này thì mấy phần mềm trên đều chạy tốt, sang ngày hôm nay thì tự dưng bị như vậy

Ko biết bạn nào có bị như vậy không ? có cách nào fix lỗi này nhỉ ? nếu phải cài vào máy thì năg máy lắm :(

bemytthm

a, còn cái giao diện pointum home - ở góc trái màn hình nó có 1 cái khóa màu vàng vàng, ( mình hiểu thì có lẽ đây là cái khóa bàn phím thì phải )

có điều là mình lỡ khóa, mà ko biết làm thế nào để unlock cả, cuối cùng đành phải restart lại.

Ko hiểu là unlock kiểu gì nhỉ ?

vnndocket

Active Member
a, còn cái giao diện pointum home - ở góc trái màn hình nó có 1 cái khóa màu vàng vàng, ( mình hiểu thì có lẽ đây là cái khóa bàn phím thì phải )

có điều là mình lỡ khóa, mà ko biết làm thế nào để unlock cả, cuối cùng đành phải restart lại.

Ko hiểu là unlock kiểu gì nhỉ ?

Trời! Rất đơn giản đó bạn. Để mở khóa thì bạn Dùng tay đè từ trên xuống và nó sẽ mở khóa ra cho bạn. (Khi đè từ trên xuống thì các mũi tên sẽ theo tay bạn đi xuống và đế cái mũi tên cúi cùng thì Unlock - mở khóa)

Nêu bạn đã quên rồi! Muốn cho thằng PointuiHome chạy cùng lúc khi khởi động lại máy thì bạn Paste cái ShortCut PointuiHOme ở Programe vào: Windwos\StartUP ----- Thế là sau này khi khởi động lại máy thì bạn khổi mất công vào chương trình file bật nó lên =D>

vnndocket

Active Member
Mình làm được rồi. thanks bạn nhé

Mình đã cài tất cả các soft bạn cung cấp theo cách bạn hướng dẫn

Đa số chạy tốt cả : Ngoại trừ có một số hiện tượng như sau

-Sompy media đòi codec - chạy mp4 thì chỉ lên tiếng, ko có hình
- pocket music : vẫn chạy được nhưng màn hình hiện toàn màu trắng
- lịch phù đổng : khởi động lịch phù đổng thì đơ luôn máy, phải khởi động lại ppc thì mới được như cũ

Tất cả các soft này đều làm theo cách bạn hướng dẫn :
- Cài vào 1 thư mục trong máy
- cóp thư mục này ra thẻ
- xóa phần mềm này trong máy
- copy file exe của thư mục này ( trên thẻ ) rồi paste shortcut vào program

Có điều là khi mới làm theo cách này thì mấy phần mềm trên đều chạy tốt, sang ngày hôm nay thì tự dưng bị như vậy

Ko biết bạn nào có bị như vậy không ? có cách nào fix lỗi này nhỉ ? nếu phải cài vào máy thì năg máy lắm :(

Bạn thân mến!:D
Sompy media: Chuyên chạy file *.DAT - file của VCD (Để khi bạn làm biến convert file Dat từ VCD ra các định dạng khác).
TCPMP - Xem nhiều định dạng file Media có cả FLV. Khổi lo thiếu Code:D

Pocket music: Thằng này không thể Paste Shortcut được. Phải cài vào máy. Không thể xóa ở Remove progrem. Nó cần phải cài.

Lịch phù đổng: Cái này cũng cài, tốt nhất là cài, không Paste shurtcut mặt dầu sau khi Remove thì nó vẫn chạy. Nhưng sẽ gặp lổi.
Hiện tượng treo máy là đang load cơ sở dữ liệu của nó, hoặc sung đột soft nào đó, hoặc thiếu RAM. Bạn test lại nha?
Túm lại một cục là cái này cũng phải cài, Cài trên Storge nếu bạn dùng bản ROM 2.03TX - Dung lượng tới gần 27MB lận mà. Ít nhất cũng có vài chương trình cài mà :-?

Chỉnh sửa cuối:

bemytthm

Bạn thân mến!:D
Sompy media: Chuyên chạy file *.DAT - file của VCD (Để khi bạn làm biến convert file Dat từ VCD ra các định dạng khác).
TCPMP - Xem nhiều định dạng file Media có cả FLV. Khổi lo thiếu Code:D

Pocket music: Thằng này không thể Paste Shortcut được. Phải cài vào máy. Không thể xóa ở Remove progrem. Nó cần phải cài.

Lịch phù đổng: Cái này cũng cài, tốt nhất là cài, không Paste shurtcut mặt dầu sau khi Remove thì nó vẫn chạy. Nhưng sẽ gặp lổi.
Hiện tượng treo máy là đang load cơ sở dữ liệu của nó, hoặc sung đột soft nào đó, hoặc thiếu RAM. Bạn test lại nha?
Túm lại một cục là cái này cũng phải cài, Cài trên Storge nếu bạn dùng bản ROM 2.03TX - Dung lượng tới gần 27MB lận mà. Ít nhất cũng có vài chương trình cài mà :-?

Mình đã thử chạy file flv down từ clip.vn TCPMP ko nhận diện được các file này. ^_^ , nhưng có chạy được file mp4

Có một lỗi nữa là : Khi send messages, thì ở phần inbox có lưu các tin nhắn gửi tới, nhưng còn ở outbox và sent mess thì ko lưu tin nhắn nào cả

Mình ko hề chỉnh sửa gì cả. ^_^