• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Pin của 5800

jang_kyo

Lâu lâu rồi em không có thời gian ghé vào diễn đàn,lần trước em có hỏi mọi người về pin 5800. Đúng như mọi người đã trả lời cho e...E thực hiện xac như hướng dẫn. Giờ không dùng theme màu sáng nữa mà để đen ngòm, light thì chỉnh mức trung bình, thỉnh thoảng mới bật chế độ bấm phím rung...giờ tình hình có vẻ sáng sủa hơn, e dùng được khoảng hơn 2 ngày mới hết,có hôm được 3 ngày.
Nhưng giờ e lại hoang mang một chuyện muốn hỏi lâu lắm rồi...Không biết có ai bị giống em không ạ. Máy e đang dùng bình thường, tự nhiên bị treo luôn màn hình tắt phụt có mấy nút bấm gọi,menu,và dập máy 3 nút bấm xanh-trắng- đỏ trên máy ấy ạ) là sáng choang. Những lúc như thế thì vô phương cứu chữa,chỉ có tháo pin ra khởi động lại thôi.

Hình như câu hỏi của em hơi lạc chủ đề pin nhưng em cũng không biết hỏi ở đâu nữa. Bác nào biết xin hãy giúp e ạ. Có phải em cài nhiều phần mềm không ạ? Em cài mấy games,vài cái từ điển và phần mềm browser xem ảnh của Nokia.

Em cảm ơn các bác!

m0nk3y86

Lâu lâu rồi em không có thời gian ghé vào diễn đàn,lần trước em có hỏi mọi người về pin 5800. Đúng như mọi người đã trả lời cho e...E thực hiện xac như hướng dẫn. Giờ không dùng theme màu sáng nữa mà để đen ngòm, light thì chỉnh mức trung bình, thỉnh thoảng mới bật chế độ bấm phím rung...giờ tình hình có vẻ sáng sủa hơn, e dùng được khoảng hơn 2 ngày mới hết,có hôm được 3 ngày.
Nhưng giờ e lại hoang mang một chuyện muốn hỏi lâu lắm rồi...Không biết có ai bị giống em không ạ. Máy e đang dùng bình thường, tự nhiên bị treo luôn màn hình tắt phụt có mấy nút bấm gọi,menu,và dập máy 3 nút bấm xanh-trắng- đỏ trên máy ấy ạ) là sáng choang. Những lúc như thế thì vô phương cứu chữa,chỉ có tháo pin ra khởi động lại thôi.

Hình như câu hỏi của em hơi lạc chủ đề pin nhưng em cũng không biết hỏi ở đâu nữa. Bác nào biết xin hãy giúp e ạ. Có phải em cài nhiều phần mềm không ạ? Em cài mấy games,vài cái từ điển và phần mềm browser xem ảnh của Nokia.

Em cảm ơn các bác!
Máy bị treo rùi tối om hả? Có vài phương án cho bạn lựa chọn: do cài n pm chạy ẩn nên RAM bị nặng, hoặc do ứng dụng xoay màn hình nên khi nghe gọi sẽ dễ bị treo máy, cũng có khi do pin của bạn bị lỏng (có dính đến chủ đề).
Cách khắc fục là bạn nên tắt bớt pm chạy ẩn nếu có, tắt cảm ứng xoay màn hình, ktra lại pin.
Nếu ko đc, bạn nên fomat lại máy xem sao, vẫn ko đc nữa là do phần cứng của máy thì mang ra Care sẽ mệt đấy!

LeMyChinh

Máy bị treo rùi tối om hả? Có vài phương án cho bạn lựa chọn: do cài n pm chạy ẩn nên RAM bị nặng, hoặc do ứng dụng xoay màn hình nên khi nghe gọi sẽ dễ bị treo máy, cũng có khi do pin của bạn bị lỏng (có dính đến chủ đề).
Cách khắc fục là bạn nên tắt bớt pm chạy ẩn nếu có, tắt cảm ứng xoay màn hình, ktra lại pin.
Nếu ko đc, bạn nên fomat lại máy xem sao, vẫn ko đc nữa là do phần cứng của máy thì mang ra Care sẽ mệt đấy!

bổ xung bổ xung >:) còn 1 lựa chọn nữa là flast lại bản FW khác (FI đi cho máu) rùi can thiệp ngôn ngữ (nếu muốn có TV) xem có hết ko rùi hãy mang đi care nhé.FW 21 theo mình thấy cải thiện rất nhìu về tình trạng treo máy rùi mà:D

jang_kyo

Vâng ạ em cảm ơn các anh nhìu
Cho em hỏi một câu nhưng các anh đừng chê e cà dốt nhé! Hồi e dùng N73 e thấy ấn vào nút dập máy một lúc sẽ hiện ra các chương trình mình đang chạy nhưng sao 5800 e ấn mỏi tay mà chả thấy rì. Muốn xem máy đang chạy những phần nào thì phải xem ở đâu ạ? Cảm ơn các anh ạ!

kidkylin

Cho em hỏi một câu nhưng các anh đừng chê e cà dốt nhé! Hồi e dùng N73 e thấy ấn vào nút dập máy một lúc sẽ hiện ra các chương trình mình đang chạy nhưng sao 5800 e ấn mỏi tay mà chả thấy rì. Muốn xem máy đang chạy những phần nào thì phải xem ở đâu ạ? Cảm ơn các anh ạ!

ấn giữ nút trắng :) hoặc dùng PM handy taskman

m0nk3y86

Bạn có nhầm ko, mình cũng dùng N73. Bấm nút dập máy lấy đâu ra hiện các ch/tr chạy ẩn? Tất cả các máy dòng s60 đều bấm jữ fím Menu, ok man!
ấn giữ nút trắng :) hoặc dùng PM handy taskman
Hix, người ta hok bít nên mới hỏi. Nhưng AE nhà mình toàn dùng từ chuyên môn hok à 8-| Cứ thẳng tưng ra là bấm jữ cái fím ở jữa (Menu) là sẽ thấy, chứ lúc bt thì đèn 3 fím đều tắt, lấy đâu mà nhìn thấy trắng, đỏ hay xanh.

jang_kyo

Dạ chắc e nhầm e cứ nghĩ là n 73 ấn nút đỏ nên ấn mãi k được già đi mất mấy tuổi vì em bán em n73 rồi mà . Cảm ơn các anh ạ,em đã theo hướng dẫn của các anh và tốt rồi ạ!

LeMyChinh

5800 của em dùng thả phanh 1 ngày hết có bình thường không nhỉ

rất bình thường thế là ngon rùi đấy.chẳng bù với mình dùng nhiều hay ít cũng 1 ngày.hiểm thế.đang đắn đo xem có nên đi thay pin ko đây.ai biết và đã đi thay pin cho em ý kiến với:(( đi đứng thế nào nói năng ra làm sao để cho care nó thay cho cục pin ngon với :(

còn máy của mình xài nghe nhac, chơi game khoang 2h, gọi, nhắn tin bình thường chỉ được hơn 1 ngày là hết pin, mà mỗi khi nghe nhạc lâu thì máy nóng lắm. như vậy pin của mình có vấn đề ko nhỉ!

tkyenbai

Mình cũng dùng 5800 , pin của 5800 là 1320mAh, sạc chuẩn theo máy là DC: 5v/ 890mA, vì vậy để đầy được 1320mAh( tất nhiên là sẽ không chính xác tuyệt đối) thì máy sẽ sạc để đầy là khoảng 1320/890 = 1.5h, nếu bạn nào xem mà thấy sạc của mình chỉ có 350mA hoặc 250mA thì .... đừng hỏi sao lâu nhé.

theo ý kiến cá nhân mình muốn pin tốt và dùng lâu :
themes mặc định
hiệu ứng themes : tắt
thời gian chờ màn hình : 10 giây
độ sáng : 2/5 ( hơi khó nhìn khi trời nắng )
mạng : GSM ( dual chỉ nên dùng khi 3G đã sẵn sàng )
cảm ứng phản hồi ( rung ) : tắt ( sẽ hơi mất cảm giác )
âm chạm: tắt
k e y tone (lúc dial) : 1
thời gian khóa phím : 45s
ringing volume : mặc định
cài ít chương trình
hack phone thì mình không biết có ảnh hưởng gì không nữa :)
wifi hạn chế dưới 1h ( cái này tốn pin cực vì vừa thu phát sóng, vừa duyệt web )
gps thì ít sử dụng thôi < 15 phút
bluetooth bắn dưới khoảng 10-20 file qua máy tính,
nghe nhạc bằng loa ngoài khoảng dưới 3 tiếng ( nên nghe bằng tai nghe thì hơn ) .

mình đã thử bắt wifi liên tục khoảng 3h, gps khoảng 10km ( mình bật để tìm đường bằng Vimap ) nghe nhạc loa ngoài khoảng 3h, kết quả là mình sạc đầy từ sáng , dùng đến khoảng 8h tối thì còn 1 vạch, híc.
Theo mình nhận thấy, bật wifi máy nóng, và khi nhiệt độ nóng hơn 35 độ thì pin sẽ nóng hơn đồng nghĩa với việc hao pin nhanh hơn .
Cách sạc và sử dụng thì có nhiều nhưng mình dùng như thế này :
vì đây là loại pin Li-on nên phải :
3 lần đầu thì tắt máy sạc qua đêm khoảng 8-10h ,
những lần sau khi máy báo pin yếu thì nên sạc và trong lúc sạc thì không nên chứ chưa nói là cấm dùng vì như thế sẽ làm hao pin và chai pin rất nhanh. sau khi pin báo đầy thì rút sạc luôn, không nên cắm thêm.
sau khi dùng cứ khoảng 1 tháng thì nên sử dụng đến kiệt pin rồi lại sạc qua đêm khoảng 8-10h ( tắt máy ) thì sẽ làm cho pin hồi lại ( bảo dưỡng pin ).

mình chỉ có bằng đấy kinh nghiệm, bạn nào thấy có ích thì mình rất vui ...

caspercar

Cứ làm như bạn này thì chán chết. Bao nhiu chức năng mà cứ tắt hết thì cứ xài 8310 cho lành chứ xài 5800 làm gì. Pin máy mình xài bt được khoảng 3 ngày. Cũng k cần phải tẳt tất cả như bạn nói. Mà hết pin thì cứ cắm sạc. Thế thôi. Chứ mua máy về mà bao nhiu cái đều tẳt hết để tiết kiệm pin thì mình nghĩ bạn đang lãng phí 1 thứ - " thú vui sử dụng máy " .

kugiangpro1989

Pin Nokia 5800 giá 150k mới mua tại góc đường Trần Hưng Đạo gần cầu NGuyễn Tri Phương đó. Tiệm đó kế bên tiệm bán vỏ đt nằm bên tay phải. Mua đi kẻo hết nha

LeMyChinh

còn máy của mình xài nghe nhac, chơi game khoang 2h, gọi, nhắn tin bình thường chỉ được hơn 1 ngày là hết pin, mà mỗi khi nghe nhạc lâu thì máy nóng lắm. như vậy pin của mình có vấn đề ko nhỉ!
máy nóng là điều dễ hiểu thui vì nó sẽ nóng ở pin và ở màn hình tỏa ra mà.còn khi pin nóng thì sẽ nhanh hao pin hơn.cái này mình đã thử.xem phim để dưới đệm và tháo nắp sau để trên ja' cho quạt thủi vào => cùng xem 2 bộ phim mỗi bộ 2 tiếng kết quả là:
cách 1 sụt 4 vạch pin:(
cách 2 sụt 2 vạch pin thui:D
mà nói chung là bít nóng pin thì sẽ hao pin nên khuyên mọi người nên bảo quản nơi thoáng mát:p
chúc mọi người vui vẻ=D>

LeMyChinh

Cứ làm như bạn này thì chán chết. Bao nhiu chức năng mà cứ tắt hết thì cứ xài 8310 cho lành chứ xài 5800 làm gì. Pin máy mình xài bt được khoảng 3 ngày. Cũng k cần phải tẳt tất cả như bạn nói. Mà hết pin thì cứ cắm sạc. Thế thôi. Chứ mua máy về mà bao nhiu cái đều tẳt hết để tiết kiệm pin thì mình nghĩ bạn đang lãng phí 1 thứ - " thú vui sử dụng máy " .

đấy là kinh nghiệm của bạn ấy về cách sử dụng sao cho tốt nhất bạn làm theo hay ko thì làm người khác làm theo hay ko thì làm chứ.nói thế chẳng có tí trách nhiệm nào hết đâu phải ai cũng như bạn đâu:mad:)
nên rút kinh nghiệm lần sau nhé
thân ái

sonduocviet

pin 5800 xài bình thường mà, mình vừa nghe nhạc và chơi game cũng dc hơn 2 ngày rùi, chắc là do bạn để PM ngầm chạy nhìu quá mà không tắt nên nó mới ngốn pin như thế, cái nào không xài tắt đi, xài ok

hongthanh

Về pin của con này mình cũng không hài lòng lắm, vì nếu như chơi game. Để đèn hình sáng 2/5 thì chỉ được buổi sáng là hết mặc dù vừa xạc song. Nếu chẳng dùng gì thì cũng được 2 ngày, mà xạc pin rất là nhanh. Ngày xưa mình dùng 5610 xạc 3h mới đầy dùng rất lâu. Nhưng 5800 chỉ được 1h30 là đầy ngay.

sphinx

Về pin của con này mình cũng không hài lòng lắm, vì nếu như chơi game. Để đèn hình sáng 2/5 thì chỉ được buổi sáng là hết mặc dù vừa xạc song. Nếu chẳng dùng gì thì cũng được 2 ngày, mà xạc pin rất là nhanh. Ngày xưa mình dùng 5610 xạc 3h mới đầy dùng rất lâu. Nhưng 5800 chỉ được 1h30 là đầy ngay.

Bác dùng cái xạc của 5610, cắm vào xạc cho con 5800, cả buổi sáng chưa chắc đã đầy bác ợ:(