• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

SuperSound(TM) Final - Mod Sound phiên bản mới ( Update 8/11 by Dongxanh )

ModeratorVipp

đồng ý hoàn toàn với bạn. P9 bản thân nó nghe megabass rất hay, ban ngày ko khách quan đánh giá loa ngoài vì loa ngoài nhỏ + tạp âm xung quanh. đêm yên tĩnh test thì thật sự tuyệt vời, đặc biệt là ko rè dù chỉ 1 chút. Nghe qua tai nghe thì đương nhiên còn rõ ràng hơn.

Đó là chưa mod.

Mod rồi, volume hoàn toàn khác biệt, đây là thành công được ghi nhận từ lâu hồi có sound mod light.

Chất lượng âm thanh thì sao???

Đến thời các bản mod của dongxanh nếu tinh tường sẽ nhận thấy, các bản mod dù cố gắng nhưng chất lượng âm thanh kém hơn cả mặc định. Phải đến bản mod cuối cùng thì mới ổn, treble bass vừa. Cả hai bản 4.1 và 4.2 có 1 số nói khác nhau về chất lượng nhưng theo chính lời dongxanh thì chỉ thay đổi thông số khác nhau cái loa ngoài. Phải chăng nhiều người đã nhầm theo cảm tính??? Cùng 1 âm lượng, có chắc là bass mạnh hơn, chắc hơn, đầm hơn lúc chưa mod không? Có rõ ràng nhận thấy như khi bạn chỉnh bass, treble bằng tay trên đài walkman như WM-EX652 đời cổ sản xuất từ năm 97 của Sony không???

Mình là mem mới nhưng thực ra đã dùng p9 khá lâu, cũng là thành viên các diễn đàn khác từ lâu, nên theo dõivề mod sound cho p9 cũng ngót 1 năm rồi, thử rồi xoá, lại thử không nhớ nổi đã bao nhiêu lần nữa. Chốt lại là về chất lượng âm thanh sau khi mod trên P9 vẫn là một câu hỏi chưa hề có lời giải đáp xác đáng thông qua việc test khoa học thay cho đại đa số những nhận xét cảm tính. Cái này nó phụ thuộc vào đôi tai chứ không phụ thuộc bạn là Vip hay Mod hay Mem lâu năm, bao nhiêu huân huy chương nhé!

Đa số không có điều kiện test 2 chiếc P9, 1mod, 1 chưa mod, cùng 1 bài hát, cùng 1 tai nghe, cùng 1 cda, cùng 1 fw, và quan trọng là CÙNG 1 MỨC ÂM LƯỢNG.

Khi 2 chiếc máy phát nhạc gần gần như nhau thì tai một người bình thường ko thể cảm nhận rõ chất lượng máy nào hơn, cũng giống như đi nghe 2 bản nhạc thính phòng vậy, bạn chắc chắn ko thể cảm nhận đc bản nhạc nào hay hơn nếu bạn không có chuyên môn.

Nhạc cũng như họa, đều là bộ môn nghệ thuật kén người thưởng thức vô cùng. Mình mong các bản mod có hiệu quả trên p9 về chất lượng điều phối âm thanh vì chình mình và hàng nghìn người đang dùng p9 khắp mọi nơi sẽ vui mừng biết bao nếu nó thực sự được nâng cấp. Còn nếu nó chưa thể khẳng định được chất lượng so với bản mặc định của Sony ericsson thì chúng ta cũng ko nên nhận xét theo cảm tính tức tung hô nó quá đáng mà trách oan chất lượng âm thanh + khả năng xử lý chi tiết âm thanh mặc định đã được SE tốn công sức phát triển suốt 3 thập kỷ trở lại đây. Ai yêu Sony, yêu âm nhạc đích thực sẽ hiểu cho trăn trở của tôi, một thành viên pdaviet mới.

Chỉnh sửa cuối:

alphabet

Em đã mod sound full 1.1+final 4.1+lite 1.2 và mới thử loa ngoài thì thấy có vẻ to hơn thật , nhưng đến 70% là bắt đầu rè rồi.Các bác có ai bị thế ko,hay mỗi máy 1 kiểu?
À mà các bản mod tập trung cho loa trong và tai nghe nhiều hơn phải ko?Em chưa kiếm đc tai tốt nên chưa thử...

linhhon0007

Em đã mod sound full 1.1+final 4.1+lite 1.2 và mới thử loa ngoài thì thấy có vẻ to hơn thật , nhưng đến 70% là bắt đầu rè rồi.Các bác có ai bị thế ko,hay mỗi máy 1 kiểu?
À mà các bản mod tập trung cho loa trong và tai nghe nhiều hơn phải ko?Em chưa kiếm đc tai tốt nên chưa thử...

Cái này thì bạn tham khảo thêm hình như mình nhớ là mod tập trung cho loa và headphone thì chỉ có mod final4.1 4.2 thôi còn các bản mod khác thì chỉ cải thiện âm thanh cho headphone thôi bạn à.nhưng mình khuyên bạn tốt nhất là đừng mod mà chỉ để mặc định của máy nghe thôi chứ không là phải hối tiếc vì mất tiền cho headphone nhiều lắm đấy :p:D:))=)) trước mình mod sound xong nghe được thời gian,thằng bạn xuống chơi mượn nghe đẩy hết volume vậy là tiêu luôn cái HPM-64 hichic.giờ nó rè rè vậy là phải bỏ tìm cái headphone khác,giờ thì mình đang nghe HPM-62 bass cũng dập đùng đùng nhưng không dám mod sound nữa mà chỉ để khè khi cần thiết thôi hehe:D:)):)):))=))=))=))

pphapp

bạn thay tai fone vậy là may rồi mình phải thay loa ngoài luôn,kiếm loa zin ko có nên giờ ráp đại loa lô vào nghe muốn quăng cả máy đi,chủ yếu cho nóp kêu dể biết ai gọi đến thôi,giờ buồn quá.mình tự bung máy thay thấy cũng dễ chắc đợi gặp loa tốt mua gắn vào lại.loa p1i y chang loa của nokia,mình đang gắn loa n6300 ne(lô thôi) chán quá.ai biết có bán loa ngoài tốt ở đâu chỉ mình nha.cám ơn nhìu nhìu

ModeratorVipp

bạn thay tai fone vậy là may rồi mình phải thay loa ngoài luôn,kiếm loa zin ko có nên giờ ráp đại loa lô vào nghe muốn quăng cả máy đi,chủ yếu cho nóp kêu dể biết ai gọi đến thôi,giờ buồn quá.mình tự bung máy thay thấy cũng dễ chắc đợi gặp loa tốt mua gắn vào lại.loa p1i y chang loa của nokia,mình đang gắn loa n6300 ne(lô thôi) chán quá.ai biết có bán loa ngoài tốt ở đâu chỉ mình nha.cám ơn nhìu nhìu

Để thưởng thức âm nhạc thì tốt nhất là dùng tai nghe chứ loa ngoài thì ít cái hay, hầu hết là âm treble, chỉ nghe để nghe chứ không phải là để thưởng thức. Vậy nên P1i của bạn dù ko còn loa ngoài xịn cũng không làm giảm giá trị của nó đâu. Mình nghĩ bạn cứ thoải mái mà dùng.

Ps: Thay vì đi lùng sục loa ngoài xịn, bạn cứ dành tiền đó mua cái tai nghe xịn khoảng 500k đến 700k nghe phê như chưa từng được phê ấy chứ.

myp990i

Để thưởng thức âm nhạc thì tốt nhất là dùng tai nghe chứ loa ngoài thì ít cái hay, hầu hết là âm treble, chỉ nghe để nghe chứ không phải là để thưởng thức. Vậy nên P1i của bạn dù ko còn loa ngoài xịn cũng không làm giảm giá trị của nó đâu. Mình nghĩ bạn cứ thoải mái mà dùng.

Ps: Thay vì đi lùng sục loa ngoài xịn, bạn cứ dành tiền đó mua cái tai nghe xịn khoảng 500k đến 700k nghe phê như chưa từng được phê ấy chứ.

Vậy theo bạn P9 thì nên mua tai gì là hợp lý (tai bình thường thôi, có thể đàm thoại được). Có người bảo P9 ko tương thích lắm với HPM-70, HPM-82 và tương thích với HPM-64 bass. Vậy ai dùng P9 cho ý kiến coi. Em đang dùng tai xịn HPM-62 (theo máy) nghe bass rất hay, bữa nọ thử cái tai HPM-64 (ko phải tai xịn) nên nghe chán hơn hẳn. AI có tai xịn bán không nhỉ???

linhhon0007

Vậy theo bạn P9 thì nên mua tai gì là hợp lý (tai bình thường thôi, có thể đàm thoại được). Có người bảo P9 ko tương thích lắm với HPM-70, HPM-82 và tương thích với HPM-64 bass. Vậy ai dùng P9 cho ý kiến coi. Em đang dùng tai xịn HPM-62 (theo máy) nghe bass rất hay, bữa nọ thử cái tai HPM-64 (ko phải tai xịn) nên nghe chán hơn hẳn. AI có tai xịn bán không nhỉ???

mình thấy P990i dùng HPM-62 hay HPM-64 là hay rồi,trước thấy HPM-64 hay nhưng mod sound rồi nó kill mất cái HPM-64 vậy là tưởng không tìm được em nào hài lòng nhưng khi nghe HPM-62 thì mình chỉ biết nói OK,không thua HPM-64,mình chỉ có vài ý kiến vậy thôi vì minh đang dùng P990i và cùng tai nghe với bạn thấy vậy ổn rùi hihi.:D:p

ModeratorVipp

Nói thật là mình chỉ khuyên chung chung thôi chứ thật ra mình vẫn dùng P990i cùng tai nghe kèm theo khi mua, chả biết nó là tai nghe gì vì khi mua đã có sẵn. Mà mình mua lại thôi.:D

Nghe bằng cái đó đã ok rồi. Hôm qua thegioididong đường Cầu Giấy Hà Nội thử cái tai nghe Walkman thấy hay hơn tí, thực ra là do thiết kế cái tai nghe đút vào lỗ tai thật kín nên nghe êm hơn nên không mua mà cũng ko hỏi giá. Lúc đấy cửa hàng gần đóng cửa nên mình cũng ko thử tiếp mà đi về. Thấy trong tủ kính còn cái đề 750k nhìn cực kỳ hoành tráng, đoán là hay lắm nhưng vì mới đầu tư cái thẻ nhớ 2G 400k nên ko có ý định thử cái đấy.

Vấn đề tai nghe thực ra xưa nay bàn tán thảo luận nhiều rồi nên cứ search là ra thông tin ngay thôi. Quan trọng là chọn mua ko dính hàng lởm là được.

Mà dùng P990i thì nên dùng mod nhé chứ để mặc định hơi bé, nhiều khi không tiện. Nên mod để âm lượng lớn hơn.

Chỉnh sửa cuối:

Son_Do

Well-Known Member
Về tai nghe thì mình xin nhận xét thế này :
1- Tai nghe theo máy không hay lắm(dù đã mod sound).
2- Theo mình nên mua một đuôi HPM70 hoặc HPM82 sau đó gắn tai khác vào. Hiện tại mình đang dùng tai NE1(mua tại Pháp 28 EUR mà VN bán 550K ???) nghe nhạc tuyệt vời luôn.

linhhon0007

bạn có thể chụp cho anh em tấm hình về cái tai nghe NE1 để anh em không biết như mình xem thử được không vậy?cái HPM-70 hay HPM-82 thì anh em chắc ai cũng biết chứ cái bác nói thì chưa biết thật,thanks.

Chỉnh sửa cuối:

Son_Do

Well-Known Member
bạn có thể chụp cho anh em tấm hình về cái tai nghe NE1 để anh em không biết như mình xem thử được không vậy?cái HPM-70 hay HPM-82 thì anh em chắc ai cũng biết chứ cái bác nói thì chưa biết thật,thanks.

Mình up lên cho anh em tham khảo đây.

Chụp bằng P9 nên không rõ lắm.

linhhon0007

Hichic,cái headphone này thật là....:((....thít.tìm em này mà nghe nhac thì hơi bị khổ,thôi để tối em nằm em mơ thử âm thanh của nó thôi,hic.:D
cái này chỗ nào bán vậy?bạn chỉ dùm anh em nào có điều kiện sắm quả này nghe chắc phải gọi là phê lòi :D

tommynguyen1961

Hichic,cái headphone này thật là....:((....thít.tìm em này mà nghe nhac thì hơi bị khổ,thôi để tối em nằm em mơ thử âm thanh của nó thôi,hic.:D
cái này chỗ nào bán vậy?bạn chỉ dùm anh em nào có điều kiện sắm quả này nghe chắc phải gọi là phê lòi :D

cái này cũng thường thôi mà .
Nếu muốn nghe hay thì bạn nên sắm con senheizer mx100 đó.
Nếu bạn ở tphcm thì ghé cửa hàng hangdoc.com ngay đường nguyễn thị minh khai đối diện công viên Tao Đàn.

Son_Do

Well-Known Member
cái này cũng thường thôi mà .
Nếu muốn nghe hay thì bạn nên sắm con senheizer mx100 đó.
Nếu bạn ở tphcm thì ghé cửa hàng hangdoc.com ngay đường nguyễn thị minh khai đối diện công viên Tao Đàn.

Đúng là tai nghe này cũng không đẳng cấp nhưng tai mình tai trâu nên thấy cũng hay lắm rồi:D, với lại khi mua nhìn giá mấy tai nghe xin khác thấy hết hồn luôn.

linhhon0007

hihi,em thì nghe con HPM-62 đây không mà đã thấy hài lòng rồi không biết mấy con xịn hơn thì sao nữa chắc chết mê quá,:))
à,em có ý kiến này không biết anh TOMMY và anh em thấy sao,em mong anh TOMMY lập một topic thảo luận riêng về headphone cho UIQ3.0 và xóa hết mấy bài này hay chuyển nó qua topic đó cũng được chứ anh em thảo luận trong này lạc đề quá thấy áy náy với bác DONGXANH vì đây là mod sound mà em chỉ có ý vậy thôi không biết anh em diễn đàn và anh TOMMY thấy sao ạ?(em cũng không biết topic nào thảo luận riêng về head phone cho UIQ,pin và thẻ nhớ thì có thấy,nếu có topic kia rồi thì ai cho em link với)thanks!;;)

Son_Nguyen

hihi,em thì nghe con HPM-62 đây không mà đã thấy hài lòng rồi không biết mấy con xịn hơn thì sao nữa chắc chết mê quá,:))
à,em có ý kiến này không biết anh TOMMY và anh em thấy sao,em mong anh TOMMY lập một topic thảo luận riêng về headphone cho UIQ3.0 và xóa hết mấy bài này hay chuyển nó qua topic đó cũng được chứ anh em thảo luận trong này lạc đề quá thấy áy náy với bác DONGXANH vì đây là mod sound mà em chỉ có ý vậy thôi không biết anh em diễn đàn và anh TOMMY thấy sao ạ?(em cũng không biết topic nào thảo luận riêng về head phone cho UIQ,pin và thẻ nhớ thì có thấy,nếu có topic kia rồi thì ai cho em link với)thanks!;;)
Đồng ý với ý kiến của bạn. Anh em nào sang mục THẢO LUẬN SỬ DỤNG lập topic chuyên thảo luận về headphone cho UIQ3 đê, mình sang ủng hộ nhiệt tình luôn chứ đây là topic về mod sound nói ko tiện lắm.:p.

skyshort

bản mod này có phù hợp với G900 vậy không các bác.mình xài G900 mà chưa dám thử

redipro

Mình Sound mod 1.2 rồi vào theo như đường dẫn này C:\Private\10200b19\AATFiles mà ko thấy file AATFiles đâu hết vậy mấy pác?Mình xài P1i.Mà mình thấy mấy bạn đã mod nói bị hư loa và loa bị rè sợ wa...Có nên làm ko đây???

huynhminhhung

Posted via Mobile Device ban moi nay khi ket thuc cuoc goi khong con tieng keu nua . minh muon co tieng khi ket thuc thi phai keu thi phai lam sao ?

nguyendoanto

Mình Sound mod 1.2 rồi vào theo như đường dẫn này C:\Private\10200b19\AATFiles mà ko thấy file AATFiles đâu hết vậy mấy pác?Mình xài P1i.Mà mình thấy mấy bạn đã mod nói bị hư loa và loa bị rè sợ wa...Có nên làm ko đây???

cái này là mod full 1.1 nha. coi chừng bị reset máy liên tục đó bạn. hãy đọc kỹ hướng dẫn trước khi sử dụng
Posted via Mobile Device