• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Thảo luận sử dụng Nokia 5530 XpressMusic

Status
Không mở trả lời sau này.

Inuyasha1987

Hiện mình mới mua 1 kon Nokia 5530.Sau khi xem kỹ sách hướng dẫn thì thấy dòng "Không che vùng phía trên màn hình cảm ứng ví dụ như miếng dán bảo vệ hay băng dính".Vậy là sao.Tại sao không được dán miếng bảo vệ.Mình muốn bảo vệ DT tốt hơn nên định dán thử.Nếu dán vào thì có bị gì không.Ai biết giải đáp giúp mình với!

à bạn dán màn hình cứ dán, miếng dán màn hình trong suốt nên ko sao đâu, đừng có dán cái gì nó che mất ánh sáng là đc. Bạn để ý kĩ thì ở trên chữ XpressMusic (mình lôi từ con 5800 ra nên có thể vị trí chưa chuẩn lắm :D) hay ở cạnh fía bên fải của cái lỗ nghe đàm thoại ý, bạn nhìn kĩ sẽ thấy 1 con chip cảm biến của nó ở đấy dùng để cảm nhận ánh sáng điều chỉnh độ sáng tối của đt và khóa máy khi đang gọi điện đều dùng cái này. Nếu bạn dán 1 miếng che mất ánh sáng ở đấy (lấy ví dụ 1 miếng dính màu đen chẳng hạn) thì khi bạn call màn hình bạn sẽ đen thui đó và các chức năng cảm nhận cũng bị đảo lộn. Bởi vậy nó mới khuyến cáo ko đc dính băng dính ở vị trí góc trên màn hình chính là để ko che mất bộ cảm biến đó

ohlexus

Con này lắc cứ thấy nó lọc xọc như kiểu lỏng cái gì ấy các bác nhỉ, mấy các bác có bị thế kông hay lại mỗi máy em bị thì nguy qua, vừa tậu hôm nay xong

thelovemyth

cái của mình lúc mới mua đang bật ứng dụng thì bị treo, phải tháo pin ra lắp lại mới chạy đc
giờ thỉnh thoảng bị xọc màn hình trong 1 2 giây ... rồi tự động restart lại máy

triệu chứng vậy là sao ? có cần đi bảo hành k ! khoản này lổi ở nokia thì mình ko phải mất phí bảo dưởng hã !

Inuyasha1987

cái của mình lúc mới mua đang bật ứng dụng thì bị treo, phải tháo pin ra lắp lại mới chạy đc
giờ thỉnh thoảng bị xọc màn hình trong 1 2 giây ... rồi tự động restart lại máy

triệu chứng vậy là sao ? có cần đi bảo hành k ! khoản này lổi ở nokia thì mình ko phải mất phí bảo dưởng hã !

à nên đi bảo hành bạn ạ để cho nó ktra xem có lỗi màn hình ko nó còn thay cho bạn. Chắc bạn còn chưa biết plash lại nên tốt nhất ra care nó làm cho gọn đồng thời ktra luôn xem có phải phần cứng bị lỗi ko thì nó sửa chứ sọc màn hình thì có thể lỗi phần cứng cũng có thể là lỗi fw thôi, nếu là lỗi fw thì plash lại nó hết, cả cái treo ứng dụng cũng plash lại fw nó hết thôi. Treo ứng dụng 1 là do bạn chạy nhiều thứ quá làm đầy ram nên nó treo 2 là fw có lỗi gì đó nên chạy nó bị trục trặc

cowboy2006

Mình có thể sử dụng miếng dán từ tính dán luôn phần phía trên màn hình cảm ứng không.Làm như vậy có ảnh hưởng đến con chip cảm biến không?

thelovemyth

gửi cowboy :
lúc đầu mình mua về chưa đọc hướng dẩn gì hết ! mang đi dán liền cho con này. dán xong mới để ý hướng dẩn nó bảo k bán vào vùng cảm biến.( tức là vùng có đường viền vàng trong hình trên ấy). dán xong đến giờ cũng lười đi dán lại. nói chung thì k có gì nhiều để quan tâm, tác dụng của nó là khi gọi để tránh chạm vào màn hình cảm ứng đụng các ứng dụng 1 cách vô tình thôi. nhưng tốt nhất thì nên làm theo nó khuyến cáo, còn lở rồi thì thôi vậy

khakitust

Con này lắc cứ thấy nó lọc xọc như kiểu lỏng cái gì ấy các bác nhỉ, mấy các bác có bị thế kông hay lại mỗi máy em bị thì nguy qua, vừa tậu hôm nay xong

pin máy bị lỏng đó bạn, mở máy ra lấy tờ giấy mỏng kê vào là hết ngay

thelovemyth

hôm trước mình đọc thấy có pm định vị Gps cho cho 5530, S60v5 của máy này ! để định vị trí 1 máy điện thoại khác cũng dùng pm ây, mà k nhớ tên pm này là gì ! có bạn nào biết nhắc giúp mình ? giờ cần mà tìm hoài k thấy

Hoden

Super V.I.P
hôm trước mình đọc thấy có pm định vị Gps cho cho 5530, S60v5 của máy này ! để định vị trí 1 máy điện thoại khác cũng dùng pm ây, mà k nhớ tên pm này là gì ! có bạn nào biết nhắc giúp mình ? giờ cần mà tìm hoài k thấy

google map 3.2.1 la tuyệt nhất nhanh không cần có gps .chỉ cần địng vị bằng gprs cũng đựoc
nhưng phải vào latatuite gì... add nick ngưòi cần định vị và 2 máy mở cùng lúc.....là thấy ngay

dimitrilbm

Mình vừa tậu 5530XM hôm kia xong, lần đầu tiên dùng màn hình cảm ứng lên cảm giác hơn bị sốc vì không có bàn phím, có vài điều mình cần hỏi, các bạn chỉ giáo cho mình nhé:
1. Ví dụ muốn xóa 05 tin nhắn trong danh mục có 20 tin nhắn thì phải xóa từng cái hay sao, có cách đánh dấu như giữ SHIFT ở đt có phím không.
2. Mình xài Emap thì không phóng, thu được vì không có bàn phím.
3. Mobireader dùng để đọc truyện "ứng dụng kết nhất" thì còn căng nữa:
Không thể chọn từng chương trong truyện
Chỉ có thẻ dùng phím tăng giảm âm lượng để dịch trang
Không phóng to thu nhỏ chữ được.
4. Tìm tên trong danh bạ "Danh bạ mình hơn 1000 người"
thì thôi rồi, cứ gọi là loay hoay chán.

Các bạn tư vấn giúp mình nhé, Cảm ơn rất rất nhiều.

Cảm ơn các bạn nhiều nhé.

dimitrilbm

Mình hỏi thêm vấn đề nữa nhé:
1. 5530 MX có format cứng "3 ngón" được không? vì hai phím xanh, đỏ đều là cảm ứng mà.
2. Mình xem youtube thì nó cứ hiện ra "đang nap đến 0%" chờ đến 15 phút mà không thấy chạy mặc dù đã capnhật adobe flash lite 3.1 trên máy rồi, mình dùng pm này trên E71 thì chạy ầm ầm, kể cả dùng GPRS.
3. Smartmovie chạy file toàn bị ngưng, nhất định không chịu chạy tiết "là các file avi mình đang xem ngon trên E71"

Các bạn tư vấn cho mình nhé, thấy hối hận khi tặng E71 đi rồi.

thelovemyth

Mình vừa tậu 5530XM hôm kia xong, lần đầu tiên dùng màn hình cảm ứng lên cảm giác hơn bị sốc vì không có bàn phím, có vài điều mình cần hỏi, các bạn chỉ giáo cho mình nhé:
1. Ví dụ muốn xóa 05 tin nhắn trong danh mục có 20 tin nhắn thì phải xóa từng cái hay sao, có cách đánh dấu như giữ SHIFT ở đt có phím không.
2. Mình xài Emap thì không phóng, thu được vì không có bàn phím.
3. Mobireader dùng để đọc truyện "ứng dụng kết nhất" thì còn căng nữa:
Không thể chọn từng chương trong truyện
Chỉ có thẻ dùng phím tăng giảm âm lượng để dịch trang
Không phóng to thu nhỏ chữ được.
4. Tìm tên trong danh bạ "Danh bạ mình hơn 1000 người"
thì thôi rồi, cứ gọi là loay hoay chán.

Các bạn tư vấn giúp mình nhé, Cảm ơn rất rất nhiều.

Cảm ơn các bạn nhiều nhé.

trã lời câu 4 trước
~ khi vào danh bạ có ô cho bạn nhập tên người cần gọi vào ấy ! bạn nhập vào, máy tự động liệt kê cho tới khi còn đúng tên người cần gọi thôi
3/ mình hk sài ứng dụng này nên k giúp bạn đc
2/ bàn phiếm nếu cần thì bạn có thể dùng bàn phiếm ảo cho máy !
1/ vào "tùy chọn" ~> "chọn, hủy chọn" ! hix cái này thì chỉ có chọn hết, chọn 1 cái , hay n~ tin đã đọc thôi ! mình thử cái bàn phiếm ảo chọn shift mà cũng hk đc !

dimitrilbm

Cảm ơn bạn thelovemyth nhiều nhé.
Bản phím ảo này dùng bất tiện thật, nhưng mình nghĩ phải có giải phát nào chữ nhỉ.
Ví dụ dụng Explore thì việc đánh đấu được nhiều file cùng một lúc là một việc rất quan trong như hackphone, hay sao chép dữ liệu v.v...

Có bạn nào biết thì chỉ dùm nha. Cảm ơn nhiều.

Inuyasha1987

Cảm ơn bạn thelovemyth nhiều nhé.
Bản phím ảo này dùng bất tiện thật, nhưng mình nghĩ phải có giải phát nào chữ nhỉ.
Ví dụ dụng Explore thì việc đánh đấu được nhiều file cùng một lúc là một việc rất quan trong như hackphone, hay sao chép dữ liệu v.v...

Có bạn nào biết thì chỉ dùm nha. Cảm ơn nhiều.

ở Xplore muốn đánh dấu nhiều file bạn cứ ấn vào phía trước file (ở trước dấu cộng - ý) là nó tích đánh dấu thôi mà, dùng Xplore quản lý file rất tuyệt. Còn về Mobilereader mình dùng hoài, nó chưa có bản cho cảm ứng nên dùng tạm bản của S60v3 nhưng kết hợp bàn phím ảo đã mod v0.94 để chế độ Pad2 bạn kéo nó lên góc trên trang đọc sách thì sẽ chả vướng tí gì cả mà đọc rất good. Ngoài ra bạn có thể dùng dấu + - tăng giảm volume để chuyển trang nhưng dùng cách này đau tay lắm, dùng bàn phím ảo đã mod hay hơn nhiều. Còn việc chọn nhiều tin nhắn để xóa thì đúng là hơi mệt đấy, cứ phải tùy chọn rồi đánh dấu từng cái một, tốt nhất là cứ để nhiều nhiều rồi del all cho nó gọn

thelovemyth

google map 3.2.1 la tuyệt nhất nhanh không cần có gps .chỉ cần địng vị bằng gprs cũng đựoc
nhưng phải vào latatuite gì... add nick ngưòi cần định vị và 2 máy mở cùng lúc.....là thấy ngay

toàn nói tiếng A k àh mình vào trang google thấy chưa có viêtnam sài pm này
giao diện tiếng a nữa, khó sài ghê
có bạn nào biết ! giúp mình với

thelovemyth

Posted via Mobile Devicebro nào chi dùm cách tát bàn phím ao voi . Máy mình tiêng anh . Thanks!

mò 1 tí là ra thôi ! bàn phiếm ảo nó hiện ra thì kiếm chử "M" đứng riếng 1 mình hay chử "menu" . rồi chọn exit thôi :-/

nhoc_pinpon

1i xài 5530XM thì chỉ giúp em với huhu: tình hình là con 5530 của em sao 2 phím tăng giảm am lượng ko xài dc mở nhạc chỉnh âm lượng bằng 2 nút này thì nó ko có tín hệu ji` hết . giúp em với huuhu

thelovemyth

*#92702689# sao mình dùng cái này koi imei gốc của 5530 mà k đc ! báo ra "đồng hồ thời gian :000001:03" là sao

snight

Bạn bấm *#06# mới ra số imei chứ. Cái đó là tổng thời gian nghe và gọi từ khi bạn mua máy đến h

Status
Không mở trả lời sau này.