• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN VÀ SỬ DỤNG PIN TRÊN PPC

tranducnam

Active Member
Các bác dùng EXEC thì pin được mấy ngày ? Quả pin của em dùng chưa được 1 ngày là hết , mà nó báo pin con` 35% mà tắt bụt phát ko nên nữa luôn --> lại phải đi sạc <--- chán

Máy của Mình dùng bình thường được khoảng 2 ngày rưởi. Còn vừa chơi điện tử vừa nghe nhạc nhiều thì được khoảng 6 tiếng.

Theo mình pin máy còn 35% mà tắt không lên được thì cục pin của Bạn có vấn đề rồi.

Thân.

yingzhou

Con UNI của mình mà không dùng chức năng phone thì thoải mái xài tới 2 ngày! Còn xài phone thì chừng 1 ngày rưởi cầm cự! :D

Chuyện pin còn có 35% mà tắt thì đa phần là do ROM! Ít khi bị hư pin! Bạn thử Up bản ROM khác xem sao! Nhớ đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng! :D

vanhoangvdb

Các bác cho em hỏi chút là cái máy của em rất lạ. Lúc Pin 100% thì nó báo là hoạt động 0 và chờ 0, nhưng khi pin càng giảm thì 2 thông số đó lại tăng lên tỷ lệ nghịch với việc pin giảm. VD đến 65% nó báo Hoạt động là 1h46phút và chờ 0ngày 15h. Đến gần về 0% thì thời gian chờ lên tới mấy trăm ngày. Như vậy là sao hả các bác.
Em đang dùng O22 đã up lên 2k5.
Các bác tư vẫn cho em nhé.
Trân trọng cảm ơn!

pnanhkhoa

Em xài PPC của HP. Em thường tháo pin ra và chơi game = điện nguồn như vậy có hư hại gì ko ạ

Phoenix

Các bác cho em hỏi chút là cái máy của em rất lạ. Lúc Pin 100% thì nó báo là hoạt động 0 và chờ 0, nhưng khi pin càng giảm thì 2 thông số đó lại tăng lên tỷ lệ nghịch với việc pin giảm. VD đến 65% nó báo Hoạt động là 1h46phút và chờ 0ngày 15h. Đến gần về 0% thì thời gian chờ lên tới mấy trăm ngày. Như vậy là sao hả các bác.
Trân trọng cảm ơn!
Bác có thể nói rõ là việc báo pin bằng phần mềm hay dựa vào thông số của máy. Nếu báo bằng phần mềm thì dễ sai lắm, hồi trước tôi cũng dùng phần mềm đo dung lượng pin nhưng nó báo về thời gian hoạt động và tg chờ không chính xác cho lắm!:-?? :-?? :-??

vanhoangvdb

Bác có thể nói rõ là việc báo pin bằng phần mềm hay dựa vào thông số của máy. Nếu báo bằng phần mềm thì dễ sai lắm, hồi trước tôi cũng dùng phần mềm đo dung lượng pin nhưng nó báo về thời gian hoạt động và tg chờ không chính xác cho lắm!:-?? :-?? :-??

Em xem bằng thông số của máy bác ạ. (Chọt vào biểu tượng pin trên màn hình)
Các bác giúp em nhé!

poiuy

Trân trọng cảm ơn!

Tôi cho rằng bác đang dùng bản rom logout 5.04.08. Khi bác nói chọt vào biểu tượng pin bác không nói rõ là vào cái nào. Trên màn today có 2 biểu tượng pin, cái nằm gần giữa màn hình là của SPB plus hoặc của Ilauch. Chọt vào đây sẽ biết pin còn bao nhiêu thời gian; cái thứ 2 nằm phía dưới màn hình đó là của ResInfo- một tool của bản rom nói trên nằm trong Ext-rom, chọt vào đây sẽ cho biết thời gian đã sử dụng kể từ lúc pin được xạc đầy 100%. (dễ hiểu khi pin đầy thì thời gian =0) Còn trường hợp lên đến máy trăm ngày là do trong quá trình dùng bác có lần thay đổi ngày tháng nên nó tính sai.

tuanvinare

Em xài PPC của HP. Em thường tháo pin ra và chơi game = điện nguồn như vậy có hư hại gì ko ạ

Chẳng vấn đề gì đâu bạn ah, pin laptop tháo ra chạy game mệt nghỉ mà có sao đâu, nhw vậy pin đỡ bị chai hơn đó, vì thông thường tuổi đời 1 cục pin cho phép sạc 10000 lần thì phải, nên càng hạn chế sạc bao nhiêu càng tốt bấy nhiêu.
Thân

yingzhou

Có một điều về PIN mà mình cho rằng rất đúng!
Pin sẽ bị giảm tuổi thọ ngay từ khi mới được sản xuất ra! Cho dù bạn có xài nó hay không! :D Bới vậy không quan trọng việc Sạc nhiều hay sạc ít vì đằng nào sau khoảng 4 năm là con pin của bạn sẽ tèo! :D
Mình có thằng bạn vì không muốn sạc nhiều cho PIN LAPTOP, nó tháo ra cất pin lun! Lâu lâu mới lấy ra xài! Hậu quả là sau chừng 6 tháng là PIN DIE! :D Các bạn chú ý nha!
Mình vẫn sạc bình thường cho Laptop, quan trọng là phải sạc đầy chứ không ngắt quãng. Nếu cần thiết thì cũng kô sao! Hãy thoải mái với PIN của bạn và nhớ điều mình nói ở trên là OK!

mtvntn1702

theo các bạn thì mình sử dụng pin thế nào là tốt nhất. Pin con O2s của mình sao xài khoảng 15% là tự tắt máy.mình đã up nhiều bản room khác nhau mà cũng như vậy(rêng 2k3se thì không).

kenpham

thường thì win05 ko fải hỗ trợ hoàn toàn cho O2s, nên đôi khi vẫn còn báo lỗi, và pin là 1 ví dụ,chỉ vì nó do indicator của pin ko đúng mà thôi.
còn về việc dùng pin thì zingzhou nói đúng, lúc sạc thì để sạc cho đến khi đầy rồi tháo sạc ra, ko nên cắm lâu vì pin sẽ sạc và xả nhiều lần,ảnh hưởng đến tuổi thọ của pin. đặc biệt ko được cắm sạc pin liên tục quá 1tuần, sẽ làm hỏng hóa chất trong pin, có thể gây cháy nố.
Nên dùng gần hết pin (khoảng 5-10%) thì sạc là được,như thế sẽ kéo dài được tuổi thọ của pin, vì pin chỉ sạc và xả được khoảng vài ngàn lần thôi.

NguyenThanhTuan

Super V.I.P
CÁc bác ơi,em đọc báo nghe nói ở Sài Gòn và Hà Nội có dịch vụ độ pin,Xài phê vài ngày vẫn chưa hết pin,bác nào biết chỉ chỗ cho em với,giá cả thế nào ạ?Em đang xì con Exec,chẳng biết có độ đc ko?

bmd

E xin góp 1 ý nhỏ nếu các Bác sạc bằng USB thì nên dùng cổng USB ở phía sau máy vì cổng phía trước thường yếu hơn nên kg thích hợp cho việc sử dụng các thiết bị cần nguồn điện(PPC, ổ cứng rời)

poiuy

CÁc bác ơi,em đọc báo nghe nói ở Sài Gòn và Hà Nội có dịch vụ độ pin,Xài phê vài ngày vẫn chưa hết pin,bác nào biết chỉ chỗ cho em với,giá cả thế nào ạ?Em đang xì con Exec,chẳng biết có độ đc ko?

Tôi đã có lần đọc bài về vấn đề này rồi, độ pin chẳng qua là thay cell dung lượng cao hơn mà thôi, đối với Exec có sẵn pin dung lượng cao rồi, bác chẳng việc gì phải độ nữa. Ở HN có bác Trung - 24 Đặng DUng chuyên bán pin loại này, thường dùng thời gian gấp 2 pin thường, giá khoảng 3-400k

nn6565

pin cho o2s win 2005 chừng 30% là nó chạy như rùa ah,o kết nố cuộc gọi đuơc luôn

Nemmatlanh

Tôi đã có lần đọc bài về vấn đề này rồi, độ pin chẳng qua là thay cell dung lượng cao hơn mà thôi, đối với Exec có sẵn pin dung lượng cao rồi, bác chẳng việc gì phải độ nữa. Ở HN có bác Trung - 24 Đặng DUng chuyên bán pin loại này, thường dùng thời gian gấp 2 pin thường, giá khoảng 3-400k

Bạn dùng Pin dung lượng cao làm gì?Nó dầy lắm,trông rất xấu.Trên 24 Đặng Dung hôm nọ mình hỏi thì báo giá Pin đấy là 500k,còn Pin xịn theo máy là 600k.Nhưng mình chỉ thêm cho bạn một địa chỉ nữa để mua Pin xịn theo máy mà dùng cho nó tốt,cả không bị lồi lên nhìn mất thẩm mỹ lắm.Đó là bạn nào ở Hà Nội thì lên số 1 Hàng Bún nhé.Ở đó bán Pin xịn theo máy với giá 400k.Thân!

BuuPhucCT

Well-Known Member
Theo em thì lại khác lúc nào gần cạn sạch pin thì mới sạc như thế có thể tăng tuổi thọ cho pin hơn tránh được trường hợp chai pin,nhưng mà ít khi được thế lắm,thấy không có việc gì làm là lại cắm sạc cho đầy để khi nào đi chơi đỡ hết pin giữa chừng :D :D :D

Còn mình nghe nói khi xài PPC thì nên xạc khi pin còn 40 -50% là ok nhất mà không sợ chai pin và nhất là không sợ mất dữ liệu do hết pin vì mình xài O2i mà. Mình thì hay xạc vào buổi tố mỗi ngày trước khi đi ngủ bất kể là còn bao nhiêu % mà mình cũng xài nhủ vậy khoảng gần 2 năm rồi nhưng vẫn ok mà.

O2xdaIIs

Còn mình nghe nói khi xài PPC thì nên xạc khi pin còn 40 -50% là ok nhất mà không sợ chai pin và nhất là không sợ mất dữ liệu do hết pin vì mình xài O2i mà. Mình thì hay xạc vào buổi tố mỗi ngày trước khi đi ngủ bất kể là còn bao nhiêu % mà mình cũng xài nhủ vậy khoảng gần 2 năm rồi nhưng vẫn ok mà.

Ái cha, mình giống hệt bạn vậy đó nhưng có điều trước khi đi ngũ (kjhỏang 11h) mình cắm xạc, sáng rút xạc ra (khoảng 5h), ngày ngày cũng như ngày nấy, xài cũng gần 1 năm rồi vẫn ngon !:)

nn6565

pin o2 bây giờ nhiều mà,giá cũng mềm rồi,mình thấy cứ cắm sạc vô tư

gauxam

Để ko xạc pin trong quá trình Sync ,kobold khuyên mọi người nên mua cái BT ,rùi cho PPC và PC Sync qua BT.Cái đó vừa tiện lợi,lại khỏi phải thủ công trích dây USB.Như kobold bây giờ toàn Sync qua BlueTooth thôi nè.

Ý kiến tuyệt vời, nhưng theo em biết không phải máy nào cũng sync qua bluetooth được, bằng chứng là máy Cingular 8125 của em và 1 bluetooth 2.0, thậm chí không truyền file được từ PC sang PPC huống chi là sync, hình như chỉ có dòng HP là thân thiện với bluetooth thôi :D