• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

UP ROM WM6.1 không cần HardSPL, không cần làm 2 step

Bovovua

sao của em làm ko dc vậy hả bác dhtcorp dhtcorp .. em làm giống như hướng dẫn và nó báo là:

cerun: failed to execute program <30123>
***************done !****************
end time : 11:27:25
press any keys to continue......_

hình như như thế là vẫn chưa JumpSPL được phai ko các bác..
em thay nó báo 'failed to execute... 'nên ko dám up rom nữa luôn. các bác cho xin hướng dẫn chi tiết hơn chút xíu nha..
thanks

Làm đến đây là ok rồi, bạn chỉ cần nhấn phím bất kì trên bàn phím PC là màn hình con prophet sẽ chuyển sang trắng sáng. Đến đây thì bạn chọn rom mình thích để up thôi (nhớ chọn đúng công cụ đừng nhần G3 & G4).
Gook luck :D

dangnhienGT

làm như thế là dc rồi hả ? nhưng sao mình vẫn ko thấy con prophet nó chuyển sang mau trắng như hdẫn vậy..
nếu như thế mà tiếp tục úp Rom thì có vấn đề j ko zậy ..
thanks nhiều..

làm như thế là dc rồi hả ? nhưng sao mình vẫn ko thấy con prophet nó chuyển sang mau trắng như hdẫn vậy..
nếu như thế mà tiếp tục úp Rom thì có vấn đề j ko zậy ..
thanks nhiều..
Bạn không cần làm phức tạp vậy đâu. Bạn cứ làm theo hướng dẫn này là được:

1 - Phân biệt Chip G3 và G4:
Để phân biệt được Chip G3 và G4 bạn có thể khởi động lại máy xem các thông số IPL/SPL như sau:
  • IPL/SPL: .000 G3
  • IPL/SPL: .0001 G4
Ví dụ:
IPL: 2.09.000
SPL: 2.20.000
GSM: 02.47.21

Việc phân biệt CHIP này sẽ giúp bạn chọn lựa việc có cần thiết phải Unlock CID, vì đảm bảo việc thay đổi khi nguời sử dụng thay đổi ROM của nhà sản xuất, với các dòng máy sử dụng Chip G3 bạn phải mở khóa để tiến hành nâng cấp ROM, đối với các dòng máy sử dụng Chip G4 thì hiện nay chưa có công cụ để mở khóa nhưng có thể dùng bản Rom có khả năng loại bỏ kiểm tra Country Vendor ID.

2 - Chuẩn bị:
  • 1 phiên bản Rom WM5 mục đích dự phòng (bản PV_Temp đó bạn ạ).
  • Công cụ JumpSPL.
  • Backup các dữ liệu cần thiết.
  • Xạc pin đầy cho máy.
  • Yêu cầu kết nối Microsoft Active Sync 4.5 (nên úp trên XP SP2 cho nó ít lỗi).
  • Tháo SIM, thẻ nhớ, ClearStorage (Start/Stettings/System/Clear Storage) trước khi nâng cấp.
3 - Tiến hành nâng cấp:
  • Sau khi tải công cụ JumpSPL (link dưới), giải nén, copy cả 3 tệp tin JumpSPL.exe, SPL.nb, SPL.lnk vào thiết bị (My Device), chú ý lựa chọn thư mục theo CHIP G3 hay G4 của mình.
  • Chạy SPL.lnk qua trình quản lý File trên Prophet, màn hình sẽ chuyển sang màu trắng.
  • Sử dụng công cụ ROMUpdateUtility theo CHIP G3 hay G4 (không được phép nhầm) để nâng cấp, làm theo các bước để thực hiện thành công.

Các lần nâng cấp tiếp theo bạn cũng phải thực hiện đúng như trên...:)

Link bản PV_Temp: Prophet_PV_Temp
Link công cụ JumpSPL: http://www.mediafire.com/?0ckdzymmzhj

Chúc bạn thành công !

cái nảy có khác hspl hok bác:)
Cái này không phải HardSPL nên không sợ chết DOC (Flash), nhược điểm của phương pháp này là mỗi lần úp rom lại phải làm lại.. Tuy lâu 1 tý nhưng an toàn hơn. Khi úp bằng phương pháp này mà trong quá trình Flash rom mà bị lỗi như mất kết nối USB, mất điện,... thì bạn hãy đưa về Bootloader rồi úp lại bản rom ship hay PV_Temp là được...

dangnhienGT

ủa sao down cái công cụ jumpSPL về rồi mà sao ko thấy cái SPL.lnk đâu hết zậy a tuấn anh? chỉ thấy jumpSPL.exe , SPL.nb, SPL chỉ có 1Kb thôi .. giờ chạy cái nào vậy.
e vẫn ko thấy cái SPL.lnk đâu cả. a hướng dẫn kỹ hơn tý nha.
hay cho e số dt để e liên lạc cho chắc ăn nha. thanks a nhiều..
e cũng ko dám liều cho lắm vì đây là máy thằng bạn..

Chỉnh sửa cuối:

Bovovua

ủa sao down cái công cụ jumpSPL về rồi mà sao ko thấy cái SPL.lnk đâu hết zậy a tuấn anh? chỉ thấy jumpSPL.exe , SPL.nb, SPL chỉ có 1Kb thôi .. giờ chạy cái nào vậy.
e vẫn ko thấy cái SPL.lnk đâu cả. a hướng dẫn kỹ hơn tý nha.
hay cho e số dt để e liên lạc cho chắc ăn nha. thanks a nhiều..
e cũng ko dám liều cho lắm vì đây là máy thằng bạn..

Bạn chạy cái jumpSPL.exe nha, khi đó sẽ có một cái bảng hiện ra bạn chọn G3 or G4 rồi nhấn jumpSPL sẽ có một cái bản dos hiện ra. Đầu tiên nó sẽ yêu cầu bạn nhấn phím bất kì, nó chạy một lúc là cái màn hình PPC sẽ trắng sáng màn hình, bạn nhấn thêm một phím bất kỳ để đóng cái cửa sổ dos đó lại và chuyển sang up rom bình thường. Cách này cực kỳ đơn giản bạn ạ, tuy nhiên nếu bạn muốn tìm hiểu thêm thì mình có thể giúp cho, mai thứ 7 trưa hoặc chiều tối bạn gọi cho mình theo số 01655374479 ;;)

toichingage

BÁO CÁO CÁC BÁC LÀ EM ĐÃ THÀNH CÔNG! Theo sự chỉ dẫn của bác "anhhehe"

......Chúc các bác thành công! Em đã làm 5,6 lần với các bản Win Mobile khác nhau và đều ok cả.

cảm ơn bác nhiều. cho em hỏi chút.để chắc ăn em xoá hết những gì của g3 đi được không bác ? vì máy em là g4 mà ?

Last edited by a moderator:

mutsutachi

có ai ở tp.hcm ko chỉ mình làm mẫu cái mình đọc tài liệu mấy bạn post qua trời nhưng mà làm không xong. bác nào ở tp.hcm thì cho mình số đt up bản rom giùm mình nhé. trước úp rom sau giao lưu với anh em nhé. cám ơn các bác nhé

Bovovua

có ai ở tp.hcm ko chỉ mình làm mẫu cái mình đọc tài liệu mấy bạn post qua trời nhưng mà làm không xong. bác nào ở tp.hcm thì cho mình số đt up bản rom giùm mình nhé. trước úp rom sau giao lưu với anh em nhé. cám ơn các bác nhé

Dễ như ăn cháo bạn ạ.
Bạn làm đơn giản như sau:
- Cài Active Sync 4.5
- Cài NET.Framework 2.0
- Kết nối PPC vào PC: chọn cancel để vào chế độ khách
- Chạy file ProphetSPLTool.exe (trong tool jumpSPL) và làm theo hướng dẫn trong cửa sổ dos, khi xong thì màn hình PPC sẽ trắng sáng.
- Up rom bình thường.

toichingage

thưa các bác !em đã làm như vầy :dow pm jumspl_g4 về copy 3file trong foder đó vào my device và chạy spl-(36b) màn hình chuỷên sang trắng nhưng actve sync báo "not connected" như vậy có tiến hành up rom không các bác ?là vầy ,cũng bằng cách này lần đầu tiên up lên 6.5 em chạy cái spl như trên nhưng không kết nối với sync ,em liền tháo pin ra .ráp vào tới màn hình điều chỉnh thì thôi và up rom 6.5 được luôn .lần sau làm y vậy không sai một động tác nào nhưng up xong chỉ đứng ở bootloader thế mới lạ chứ.các bác có thể giúp em được không . thanks nhìều nhiều

mutsutachi

Dễ như ăn cháo bạn ạ.
Bạn làm đơn giản như sau:
- Cài Active Sync 4.5
- Cài NET.Framework 2.0
- Kết nối PPC vào PC: chọn cancel để vào chế độ khách
- Chạy file ProphetSPLTool.exe (trong tool jumpSPL) và làm theo hướng dẫn trong cửa sổ dos, khi xong thì màn hình PPC sẽ trắng sáng.
- Up rom bình thường.

mình chạy thử cái đó rồi nhưng mà cho nó chạy hết thì ko hiện lên cái bảng trắng và cũng không hỏi mình yes/no gì cả, chỉ có báo bấm press any key ... đại loại rùi nó chạy nhưng màn hình không không hiện trắng mà vẫn bình thường hà, thế nên mình mới ngại, thử up phát rồi nhưng mà ko đc úp xog là đứng ở bootloader lun. Gà mờ!hichic

toichingage

báo cáo :khi dùng công cụ jumspl màn hình ppc sẽ chuyển màu trắng nhưng đồng thời mất kết nối với pc(sync) như vậy sẽ không thể tiến hành up rom được .reset lại ppc đến màn hình dấu + thì có kết nối sync nhưng lại không có tác dụng jumspl .thế mới đau chứ lị.nghe các mod nói "dễ như ăn cháo" vậy chác tô cháo em ăn là tô cháo cá rồi !toàn xương dăm không .đã tìm và đã đọc rất kỹ mọi hướng dẫn .có thể nói tới thuộc lòng luôn .mà vẫn không up rom được !thế mới đau chứ lị.các pác vui lòng bớt chút thời gian chỉ cho em bít em phải làm sao với .xin đa tạ

báo cáo :khi dùng công cụ jumspl màn hình ppc sẽ chuyển màu trắng nhưng đồng thời mất kết nối với pc(sync) như vậy sẽ không thể tiến hành up rom được .reset lại ppc đến màn hình dấu + thì có kết nối sync nhưng lại không có tác dụng jumspl .thế mới đau chứ lị.nghe các mod nói "dễ như ăn cháo" vậy chác tô cháo em ăn là tô cháo cá rồi !toàn xương dăm không .đã tìm và đã đọc rất kỹ mọi hướng dẫn .có thể nói tới thuộc lòng luôn .mà vẫn không up rom được !thế mới đau chứ lị.các pác vui lòng bớt chút thời gian chỉ cho em bít em phải làm sao với .xin đa tạ
Bạn nên đọc kỹ hướng dẫn này nhé... JumpSPL mình thấy rất dễ làm mà sao nhiều người kêu khó thế... Khi bạn thực hiện thao tác JumpSPL thì màn hình PPC sẽ chuyển sang màu trắng mà không hiện bất cứ 1 thông tin nào cả, bạn cắm cáp kết nối với PC (một mẹo nhỏ là bạn nên bật loa vi tính, khi bạn cắm cáp vào nếu kết nối thì loa sẽ kêu), lúc này trên màn hình PPC cũng không hiện bất cứ thông tin nào đâu nhé... Khi đã kết nối được với PC thì bạn tiến hành úp rom luôn, nếu để lâu JumpSPL sẽ mất tác dụng, PPC sẽ tự restart lại đấy...:)

1 - Phân biệt Chip G3 và G4:
Để phân biệt được Chip G3 và G4 bạn có thể khởi động lại máy xem các thông số IPL/SPL như sau:
  • IPL/SPL: .000 G3
  • IPL/SPL: .0001 G4
Ví dụ:
IPL: 2.09.000
SPL: 2.20.000
GSM: 02.47.21

Việc phân biệt CHIP này sẽ giúp bạn chọn lựa việc có cần thiết phải Unlock CID, vì đảm bảo việc thay đổi khi nguời sử dụng thay đổi ROM của nhà sản xuất, với các dòng máy sử dụng Chip G3 bạn phải mở khóa để tiến hành nâng cấp ROM, đối với các dòng máy sử dụng Chip G4 thì hiện nay chưa có công cụ để mở khóa nhưng có thể dùng bản Rom có khả năng loại bỏ kiểm tra Country Vendor ID.

2 - Chuẩn bị:
  • 1 phiên bản Rom WM5 mục đích dự phòng (bản PV_Temp đó bạn ạ).
  • Công cụ JumpSPL.
  • Backup các dữ liệu cần thiết.
  • Xạc pin đầy cho máy.
  • Yêu cầu kết nối Microsoft Active Sync 4.5 (nên úp trên XP SP2 cho nó ít lỗi).
  • Tháo SIM, thẻ nhớ, ClearStorage (Start/Stettings/System/Clear Storage) trước khi nâng cấp.
3 - Tiến hành nâng cấp:
  • Sau khi tải công cụ JumpSPL (link dưới), giải nén, copy cả 3 tệp tin JumpSPL.exe, SPL.nb, SPL.lnk vào thiết bị (My Device), chú ý lựa chọn thư mục theo CHIP G3 hay G4 của mình.
  • Chạy SPL.lnk qua trình quản lý File trên Prophet, màn hình sẽ chuyển sang màu trắng.
  • Sử dụng công cụ ROMUpdateUtility theo CHIP G3 hay G4 (không được phép nhầm) để nâng cấp, làm theo các bước để thực hiện thành công.

Các lần nâng cấp tiếp theo bạn cũng phải thực hiện đúng như trên...:)

Link bản PV_Temp: Prophet_PV_Temp
Link công cụ JumpSPL: http://www.mediafire.com/?0ckdzymmzhj
Chúc bạn thành công !

Chỉnh sửa cuối:

toichingage

hu hu .mình cũng đã làm y như vậy đấy chứ.màn hình ppc trắng ?có trắng _pc không nhận kết nối với ppc qua sync ? đúng vậy ! chờ 5 phút vẫn là "not connected" buồn lòng buộc phải chọc đít em nó .vấn đề với mình ở đây là :jum thì đã jum nhưng không có kết nối với pc bạn ạ.thế mới đau chứ lị !bạn hiểu biết nhiều về lãnh vực này làm ơn giúp mình phát nhé. chắc mấy bạn kia cũng giống mình nên ko up rom được bàng cách này quá.thanks bạn nhiều

hu hu .mình cũng đã làm y như vậy đấy chứ.màn hình ppc trắng ?có trắng _pc không nhận kết nối với ppc qua sync ? đúng vậy ! chờ 5 phút vẫn là "not connected" buồn lòng buộc phải chọc đít em nó .vấn đề với mình ở đây là :jum thì đã jum nhưng không có kết nối với pc bạn ạ.thế mới đau chứ lị !bạn hiểu biết nhiều về lãnh vực này làm ơn giúp mình phát nhé. chắc mấy bạn kia cũng giống mình nên ko up rom được bàng cách này quá.thanks bạn nhiều
Bạn có sự nhầm lẫn ở đây rồi...:-/ Úp rom bằng JumpSPL thì không liên quan gì đến ActiveSync đâu nhé nên ActiveSync báo Not Connected là phải... Bạn chạy JumpSPL màn hình PPC sẽ chuyển sang màu trắng xóa, ban cắm cáp (không bật ActiveSync nhé vì không liên quan mà...:D), nếu nghe trên loa vi tính có tiếng kêu là đã kết nối, chạy file ROMUpdateUtility_NV_G3(G4).exe rồi úp thôi...:p

toichingage

ơ .ô...úi trời ạ !mình vác câu hỏi này trên vai bấy lâu nay ,bây giờ mới có câu trả lời thích đáng !xin chân thành cảm ơn! nhưng bạn ơi .đã nghe thấy" tí tò te" khi cắm cap usb rồi .và chạy updat rom nó báo thế này: erro(246) conection.thế mới đau chí lị.chờ tin bạn

ơ .ô...úi trời ạ !mình vác câu hỏi này trên vai bấy lâu nay ,bây giờ mới có câu trả lời thích đáng !xin chân thành cảm ơn! nhưng bạn ơi .đã nghe thấy" tí tò te" khi cắm cap usb rồi .và chạy updat rom nó báo thế này: erro(246) conection.thế mới đau chí lị.chờ tin bạn
Máy bạn là chíp G4 đúng không ? Bây giờ thế này nhé: Bạn tải bộ tools úp rom cho chíp G4 (hay G3), nếu máy bạn là chíp G4 thì xóa file ROMUpdateUtility_NV_G3.exe, nếu là G3 thì xóa ROMUdateUtility_NV_G4.exe, chạy JumpSPL, màn hình trắng xóa, cắm cáp, copy file rom nk.nbf của bản rom bạn muốn úp vào tools úp rom, chạy file ROMUdateUtility_NV_G4(G3).exe là xong... Nếu trong quá trình úp mà bị lỗi như mất điện, mất kết nối,... thì bạn úp bản WM5 cứu hộ là PV_Temp rồi tiến hành JumpSPL lại nhé...:)

Chỉnh sửa cuối:

toichingage

thanks nhiều bạn nhé nhưng ko dược bạn ạ pc báo như vầy;ero:[264] connection và dề nghị kết nối ppc với pc