• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

UP ROM WM6.1 không cần HardSPL, không cần làm 2 step

lovedp

Help me!!!

Chào bạn, mình uprom cũng bị như trường hợp của bạn, máy chỉ dừng ở bootloader thôi, không thể up tiếp lên bản WM 6.5 được, đành phải về lại 5.0. Lần đầu tiên up cũng sợ nên không dám up tiếp nữa mặc dù rất muốn. Mình thấy bạn cũng đã up thành công nên mạo muội hỏi kinh nghiệm các quá trình uprom như thế nào. Nói thật mình đọc các bài trên diễn đàn cũng lâu lắm rồi bây giờ mới làm. Mình mong cũng có cảm giác vui sướng như bạn khi up thành công. Mong hồi âm sớm của bạn.

Chào bạn, mình uprom cũng bị như trường hợp của bạn, máy chỉ dừng ở bootloader thôi, không thể up tiếp lên bản WM 6.5 được, đành phải về lại 5.0. Lần đầu tiên up cũng sợ nên không dám up tiếp nữa mặc dù rất muốn. Mình thấy bạn cũng đã up thành công nên mạo muội hỏi kinh nghiệm các quá trình uprom như thế nào. Nói thật mình đọc các bài trên diễn đàn cũng lâu lắm rồi bây giờ mới làm. Mình mong cũng có cảm giác vui sướng như bạn khi up thành công. Mong hồi âm sớm của bạn.
Trước hết bạn cho mình biết thông số SPL của máy bạn rồi mình sẽ hướng dẫn cho bạn úp lên 6.5...

lovedp

Máy của mình là Dopod 818pro,đây là thông số của máy mình
IPL 2.15.0001
SPL 2.15.0001
Mình đã làm như các bước mà bạn đã nói nhưng không biết sai ở điểm nào mà không thể up lên được.Sau khi SOFTSPL, mình tiến hành up, nó vẫn hiện 100% nhưng đến khi finish máy tự động Restart và chuyển về Bootloader luôn.Nói thật nhiều lúc cũng định mang ra tiệm làm cho nó mau và an toàn nhưng nghĩ lại như thế thì không còn cái thú chơi điện thoại nữa, nên lên diễn đàn mong được học hỏi kinh nghiệm của mấy bạn đi trước.

Thế mới là chơi PPC chứ...\-/
Thế này nhé, máy bạn thuộc dòng chíp G4 nên bạn không nên HSPL vì dễ chết DOC (Flash), bạn sử dụng JumpSPL cho an toàn (bạn tải tại đây ) giải nén, copy toàn bộ 3 file trong thư mục vừa giải nén xong vào My Device của PPC, chạy SPL.ink, màn hình sẽ trắng bóc, cắm cáp kết nối với PC (nên bật loa vi tính nếu có tiếng kêu là đã kết nối. Ok, lúc này bạn tiến hành úp bản rom bạn thích thôi, bạn chú ý là trong quá trình úp thì trên màn hình PPC không hiện bất cứ thông tin gì đâu nhé... bạn phải làm nhanh nếu không JumpSPL sẽ hết tác dụng... Nếu hỏng ở bất cứ quá trình nào thì bạn úp bản PV_Temp hay rom Ship để cứu máy..

lovedp

Bạn cho mình hỏi: làm như vậy chứ không phải sử dụng ProphetSPLTool ah? Mình sử dụng nó để JumpSPL, nó chạy ra một màn hình DOS gì đó, mình làm theo chỉ dẫn trên màn hình sau đó up thì rơi vào bootloader như mình đã kể với bạn đó.Mong bạn chỉ rõ cho mình được không, tiếp xúc với dòng PDA cũng lâu rồi nhưng uprom là lần đầu tiên nên cũng nhiều bỡ ngỡ và cũng một phần là sợ chết DOC. hii.hii...Bạn thông cảm nhé. Cảm ơn nhiều vì sự nhiệt thành của bạn.

Bạn cho mình hỏi: làm như vậy chứ không phải sử dụng ProphetSPLTool ah? Mình sử dụng nó để JumpSPL, nó chạy ra một màn hình DOS gì đó, mình làm theo chỉ dẫn trên màn hình sau đó up thì rơi vào bootloader như mình đã kể với bạn đó.Mong bạn chỉ rõ cho mình được không, tiếp xúc với dòng PDA cũng lâu rồi nhưng uprom là lần đầu tiên nên cũng nhiều bỡ ngỡ và cũng một phần là sợ chết DOC. hii.hii...Bạn thông cảm nhé. Cảm ơn nhiều vì sự nhiệt thành của bạn.
Dùng JumpSPL thì không bao giờ sợ chết DOC cả, bạn yên tâm mà vọc đi... Bạn dùng ProphetSPL Tool làm gì, sử dụng cái mình đưa đơn giản hơn nhiều... Nhược điểm của phương pháp JSPL này là mỗi lần úp rom khác thì đều phải thực hiện lại nhưng ưu điểm của nó thì không bao giờ sợ die máy...

@: Bạn tham khảo thêm bài của mình ở trang 5 nhé...

Chỉnh sửa cuối:

lovedp

Bạn thật sự Pro quá, không có bạn chắc chẳng bao giờ mình biết uprom là gì cả, thật sự chân thành cảm ơn bạn nhiều dinhtuandung ah. Hôm nay mình đã up thành công bản 6.5 .Bây giờ ngồi thưởng thức thành quả mà thấy vui quá. Hi vọng nhiều người như mình biết phải tìm ai khi bắt đầu học uprom.Chúc bạn sức khỏe, thành đạt. Chúc cho diễn đàn ngày một phát triển.

tuanhvq

bạn ơi cho hỏi , máy minh để chế độ win thì nhận usb ầm ầm, sync vô tư nhưng boatloader hay jump thì toàn bị báo lỗi nhận cable là sao ( erros 260 ), minh thay mấy sợi cap đều bị thế cả, thành ra up rom k đc, hx hx jup mình với nhé

bạn ơi cho hỏi , máy minh để chế độ win thì nhận usb ầm ầm, sync vô tư nhưng boatloader hay jump thì toàn bị báo lỗi nhận cable là sao ( erros 260 ), minh thay mấy sợi cap đều bị thế cả, thành ra up rom k đc, hx hx jup mình với nhé
Vậy thì không phải do cáp rồi, bạn chú ý là phải xác định đúng máy mình thuộc chíp G3 hay G4 (cái này vô cùng quan trọng đó) rồi chạy file RomUpdateUltility_NV_G3(G4).exe tương ứng nhé. Bạn cho mình cái thông số SPL xem sao...

Lamson

Well-Known Member

Bạn xem trong tool Up rom có file Readme nói về lỗi & giải pháp
PHP:
ERROR [248~260] : UPDATE ERROR

This error occurs when there is an “open port error” before upgrading the CE ROM image.

Solution: You can reset the device and run RUU again. If you still encounter an “OPEN PORT ERROR” again, reset your computer and try again.

Chỉnh sửa cuối:

ngoctuyen

máy em vẫn vào Bootloader dc nhưng khi chạy ProphetSPLTool ( máy em là G4 ) thì nó không nhận dc PPC thì làm sao bây h hả các bác

bây giờ bên xda có tool prophet upgrade len tới bản 2.65 rùi đó, bạn down về chép file nk.nbf cùng file đó vào chung folder, rùi bật file đó lên check vô g4 với hadspl rùi start thui. chúc bạn làm thành công:D

ngoctuyen

bây giờ bên xda có tool prophet upgrade len tới bản 2.65 rùi đó, bạn down về chép file nk.nbf cùng file đó vào chung folder, rùi bật file đó lên check vô g4 với hadspl rùi start thui. chúc bạn làm thành công:D

thank bác em chạy nóleen dc từ sang nhưng h nó ăn nguồn quá ạ từ 100% pin mà 5' sau nó báo hết pin luôn em up bản ROM Ship ạ

thank bác em chạy nóleen dc từ sang nhưng h nó ăn nguồn quá ạ từ 100% pin mà 5' sau nó báo hết pin luôn em up bản ROM Ship ạ
Bạn đang dùng bản PV_Temp phải không? Còn về pin nhanh hết thì khả năng do pin của bạn, bạn thay cục pin khác xem sao (mua cục dung lượng cao 1800MAh mà xài...:p). Nếu thay pin khác thì vẫn còn tình trạng ăn nguồn thì bạn phải mang đi sửa thôi...

P/S: Bạn đang dùng HTC QUARTZ MAX 4G cơ mà sao lại dùng Prophet vậy?

ngoctuyen

Bạn đang dùng bản PV_Temp phải không? Còn về pin nhanh hết thì khả năng do pin của bạn, bạn thay cục pin khác xem sao (mua cục dung lượng cao 1800MAh mà xài...:p). Nếu thay pin khác thì vẫn còn tình trạng ăn nguồn thì bạn phải mang đi sửa thôi...

P/S: Bạn đang dùng HTC QUARTZ MAX 4G cơ mà sao lại dùng Prophet vậy?

dạ con này em em mới mua cho vợ dùng anh ạ, hom qua chết cái tội táy máy nên phải mất cả buổi sáng nay mới cứu lại dc lúc sáng em chạy rom HardSPL_Prophet_G4 bây h thấy hao pin quá bản 6.5 trước dùng thấy Pin bình thường mà sao up lại bản HardSPL_Prophet_G4 này thì máy như kiểu ăn nguồn vậy

dạ con này em em mới mua cho vợ dùng anh ạ, hom qua chết cái tội táy máy nên phải mất cả buổi sáng nay mới cứu lại dc lúc sáng em chạy rom HardSPL_Prophet_G4 bây h thấy hao pin quá bản 6.5 trước dùng thấy Pin bình thường mà sao up lại bản HardSPL_Prophet_G4 này thì máy như kiểu ăn nguồn vậy
Bạn nói vậy là bạn chạy HSPL cho em nó rồi chứ đâu phải úp rom... Đừng dại mà HSPL nhé, chết DOC là chỉ còn cách thay DOC thôi (giá cỡ 700-800K mà chắc gì đã có DOC mà thay)... Bạn HardReset lại hay úp bản PV_Temp xem có còn hiện tượng ăn nguồn nữa không nhé..

ngoctuyen

Bạn nói vậy là bạn chạy HSPL cho em nó rồi chứ đâu phải úp rom... Đừng dại mà HSPL nhé, chết DOC là chỉ còn cách thay DOC thôi (giá cỡ 700-800K mà chắc gì đã có DOC mà thay)... Bạn HardReset lại hay úp bản PV_Temp xem có còn hiện tượng ăn nguồn nữa không nhé..

bây h máy em lại chỉ còn IPL và SPL thôi chắc do quả Pin nên hôm qua Up lại Rom khác bây h nó lại về boot rồi ạ e Up dở bản PV_Temp dc 80% thì die