• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

FW tiếp theo của 5800 có được nâng cấp lên symbian^3 không ?

Status
Không mở trả lời sau này.

ohannguyent

nhìn vào thời gian post bài thì thông tin bên mobileworld đã có trước khi ra v51. Theo mình nghĩ thì vấn đề lên s^3 cho x58 sẽ khó xảy ra lắm. Tuy cấu hình ≈ như C6-01 nhưng sẽ mâu thuẫn với chiến lược makerting, mọi người sẽ vẫn dùng x58 up lên mà ko cần bỏ tiền mua 1 model mới.
Vấn đề bây giờ là chờ fw C6-01 để tìm cách mod core của nó dành cho x58 thôi. Để xem pnht có thể tạo thêm kì tích một lần nữa cho x58 ko thôi.

boy_online01

Nó là cfw chứ ko phải fw gốc đâu bác. Mà dùng giao diện sym^3 làm quái gì khi mà ko có multi touch. Em chỉ cần s60v5 có đa điểm thôi.

ngoanrazor

Well-Known Member
Màn hình điện trở làm sao đa điểm đc. Nếu đa điểm đc người ta chế ra điện dung làm j cho mắc chứ

boy_online01

À ko, em dùng X6 cảm ứng điện dung đó chứ. Nhưng vì là s60v5 nên mới mong có đa điểm ạ. Điện dung mà ko có đa điểm thì quá phí.

thechipmunks

Màn hình điện trở làm sao đa điểm đc. Nếu đa điểm đc người ta chế ra điện dung làm j cho mắc chứ

thất vọng với câu trả lời quá, e cứ nghĩ V.I.P thì am hiểu hơn nhiều chứ.
điện trở hay điện dung đều có thể cảm ứng đa chạm đc, còn câu hỏi vì sao 58 hay gì gì đó ko đa điểm là vì thằng iphone nó đang nắm cái bằng sáng chế liên quan đến đa điểm rồi, giờ anh nào nhảy vào thì nó đưa ra tòa uống cafe ngay. :))
xin gửi bác 2 link sau tham khao:
http://www.pcworld.com.vn/articles/...333/cam-ung-da-cham-ma-luc-tu-nhung-ngon-tay/
http://www.quantrimang.com.vn/thiet.../61748_Man-hinh-cam-ung-dien-tro-da-cham.aspx

boy_online01

thất vọng với câu trả lời quá, e cứ nghĩ V.I.P thì am hiểu hơn nhiều chứ.
điện trở hay điện dung đều có thể cảm ứng đa chạm đc, còn câu hỏi vì sao 58 hay gì gì đó ko đa điểm là vì thằng iphone nó đang nắm cái bằng sáng chế liên quan đến đa điểm rồi, giờ anh nào nhảy vào thì nó đưa ra tòa uống cafe ngay. :))
xin gửi bác 2 link sau tham khao:
http://www.pcworld.com.vn/articles/...333/cam-ung-da-cham-ma-luc-tu-nhung-ngon-tay/
http://www.quantrimang.com.vn/thiet.../61748_Man-hinh-cam-ung-dien-tro-da-cham.aspx

Cám ơn bác! Hóa ra lại là cái thằng Apple gây ra việc này! Tức chết mất X-( .
Nhưng bác lại làm em thắc mắc tại sao bây giờ N8 lại có đa điểm vậy. Phải chăng Apple nó buông tha cho các nhà sản xuất điện thoại khác chăng?

thechipmunks

Cám ơn bác! Hóa ra lại là cái thằng Apple gây ra việc này! Tức chết mất X-( .
Nhưng bác lại làm em thắc mắc tại sao bây giờ N8 lại có đa điểm vậy. Phải chăng Apple nó buông tha cho các nhà sản xuất điện thoại khác chăng?

e thì ko am hiểu lắm, nhưng mà N8 đa điểm nhưng chắc chắn là sẽ khác ip, vì e chưa đc dùng N8 cũng như ip. bằng cách này hay cách khác thì N8 sẽ khác đi 1 chút. bác cứ để ý xem có thằng nào đa điểm ngon như ip chưa /?
bác đọc bài tham khảo này này :
Cảm biến điện dung thì dễ dàng cho đa chạm hơn là cảm ứng điện trở. Tuy nhiên dù là cảm ứng điện trở nhưng 1 số model của O2 trước kia và OMNIA bây giờ hoàn toàn nhưng vẫn có thể dùng ngón tay thay cho bút với 01 chút khéo léo, hay LG KP500 hỗ trợ các tính năng kéo - thả gần như cảm ứng đa chạm. Và thực tế hiện nay là do Apple tuyên bố nắm giữ bản quyền công nghệ đa chạm và thề sẽ lôi bất cứ "em" nào xài cái công nghệ này ra tòa mà chỉ có Iphone là có cái vụ đa chạm trên mobile. HTC cho ra đời con G1 trên hệ điều hành Android có công nghệ đa chạm trên màn hình cảm ứng điện dung nhưng đã rút ngay tính năng này trước khi đưa nó lên quầy, và sau đó xuất hiện 01 bản patch cho phép chạy vụ đa chạm trên G1 do "một số cá nhân phát triển "; trên GSM cũng có bài hướng dẫn cái này. Các mobile cảm ứng điện dung khác Iphone kể cả con OMNIA HD cũng không ngoại lệ!!! Có cảm ứng điện dung nhưng không có công nghệ đa chạm theo đúng nghĩa của nó, chỉ có thể hỗ trợ các chức năng kéo, vuốt, miết .... cho nó mượt mà để càng gần giống Iphone thì càng tốt hơn thôi! Đã nhiều nhà sản xuất lăm le vụ đa chạm này, nhưng có lẽ phải chờ thương lượng với Apple hay 01 cuộc chiến pháp lý thì mới giải toả được tình trạng này. NOKIA cũng lăm le từ khi 5800 XPress music, có khả năng thay cảm biến cảm ứng điện dung và công nghệ đa chạm, nhưng cũng chỉ dừng ở mức ý định đấy thôi ...

Các mobile dùng cảm biến cảm ứng điện trở vẫn có thể làm các thao tác kéo, trượt, miết ... bằng cách "phủ" lên màn hình cảm ứng 01 giao diện flash (SAMSUNG thì gọi là TouchWiz, HTC thì gọi là TouchFLO ...). Tuy nhiên, cũng không thể mướt như trên màn hình cảm ứng điện dung được, chỉ là càng giống thì càng tốt mà thôi!!! Riêng thao tác búng (vuốt) 2 ngón tay lên màn hình của IPhone để phóng to / thu nhỏ ảnh thì ... chỉ có nó mà thôi, vì là đa chạm. Ở đây là màn hình cảm ứng nhận biết được cùng lúc tác động từ 2 đầu ngón tay.

nguồn: xixam.com

Chỉnh sửa cuối:

boy_online01

Ừ đúng! Em cũng nghĩ thế vì thằng Apple mất dạy lắm (chỉ dám chửi nó ở đây thôi chứ chửi bên box iPhone 3xx,4xx các bác ý phang em chết :D). Ngay cả phần mềm bên hãng thứ 3 nó còn ko cho cài vào IP huống chi cả một công trình nghiên cứu multi touch mà nó lại cho qua dễ dàng thế à? Ngay cả cái vụ đưa flash vào iPhone thôi nó cũng phải so đo tính toán vì chưa độc quyền được cái này nên mới đành để Skyfire giải quyết cái vụ flash. Mà sau khi iP 2G ra đời cho đến tận bây giờ thuật ngữ đa điểm mới được gắn với các sp khác ngoài IP. Rõ ràng con đường ngắn nhất và dễ dàng nhất để có được điện thoại đa điểm thì bị thằng Apple chặn đứng.
Apple ko thể nói là thông minh được mà phải gọi là khôn lòi mắt ~X(.

trielectric

Theo mình nghỉ giao diện sym3 trên 5800 là hoàn toàn có thể. Hãy so sánh SPB mobileshell & sym3 cái nào nặng hơn nhỉ ? Theo mình nghỉ cũng tương đương thôi mà ! Có điều NOKIA có chịu Mos hay không thôi ? Nhưng mình hi vọng sẽ có.

suju15

giao diện s3 thì có j mà nặng.FM tiếp theo thì chắc chưa đc.hehe.ngồi đợi............

jonyhoanganh

Ec. SYMBIAN nó thuộc về phần cứng.Làm sao mà từ sym2->sym3 dc. Nói thế thì s60 nâng cấp lên dc s60v3 ah.hix

vjpcoj

Member
lên symbian^3 để chơi Game cho sướng! cho dù 5800 có lên được thì cũng chịu vì có chip hỗ trợ đồ hoạ đâu => có lên cũng chẳng dc gì!

zodanh2102

90% là không có bản build cho 5k8. vì X6 cảm ứng điện dung còn chưa mơ được, điện trở của 5k8 sẻ rất mong manh, thứ 2 Sym^3 hổ trợ một loạt cổng giao tiếp, trong khi các dòng S60v5 lạ không có cái nào. cũng đang mong mỏi cho em X6 được lên Sym^3. nhưng đó chỉ là trong mơ. và dù có đi chăng nữa thì cũng là bản cook của mấy cao thủ thôi :)

thechipmunks

chiêu thức kinh doanh thì còn lâu nó mới lên SYM3 cho các bác, vì lên thì nó bán sản phẩm mới cho ai, cùng lắm thì nó chỉ làm cái fw na ná giống 1 tí thôi.đừng kỳ vọng cao quá ko lại thất vọng thảm hại

Status
Không mở trả lời sau này.